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TANGAZO LA SERIKALI NA. 382 la tarehe 17/05/2024 
 

SHERIA YA USAFIRISHAJI MAJINI 
(SURA YA 165) 

________ 
 

KANUNI 
________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 376) 

 
KANUNI ZA KUZUIA UCHAFUZI UTOKANAO NA MAFUTA, 2024 

 
MPANGILIO WA KANUNI 

 
Kanuni  Jina  

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
 

1. Jina.  
2. Matumizi.  
3. Tafsiri. 

 
SEHEMU YA PILI 

REJEA NA MISAMAHA  
 

4. Rejea inayofanana.  
5. Uzingatiaji wa uchunguzi na matakwa ya uthibitishaji.  
6. Misamaha.  
7. Ulinganifu.  
8. Mamlaka za Kuidhinisha. 
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SEHEMU YA TATU 
UKAGUZI, VYETI NA KITABU CHA KUMBUKUMBU ZA MAFUTA 
 
9. Ukaguzi 
10. Wajibu wa mmiliki na nahodha wa meli. 
11. Utoaji na uidhinishaji wa Cheti cha IOPP. 
12. Utoaji wa Cheti cha TZOPP. 
13. Muda na uhalali wa Cheti. 
14. Kuongeza muda wa uhalali wa Cheti.  
15. Masharti mbalimbali kuhusiana na Vyeti. 
16. Utaratibu utakaotumika endapo meli ina upungufu. 
17. Katazo kwa meli zisizo za Tanzania kuelekea baharini bila kuwa 

na Cheti cha IOPP.  
18. Kitabu cha Kumbukumbu za Mafuta 
  

SEHEMU YA NNE 
MASHARTI YA UDHIBITI WA UCHAFUZI UNAOTOKANA NA 

UENDESHAJI NA UTIRIRISHAJI WA MAFUTA 
 

19. Msamaha wa jumla. 
20. Msamaha wa uharibifu wa meli au vifaa vyake ndani au katika 

maji yanayodhibitiwa na maji mengine. 
21. Tafsiri kwa madhumuni ya kanuni 19 hadi 20. 
22. Udhibiti wa utiririshaji wa mafuta kutoka kwenye meli. 
23. Udhibiti wa utiririshaji mafuta kutoka kwenye meli za mafuta. 
24. Mahitaji maalumu ya matumizi au ubebaji mafuta katika eneo la 

Antaktiki 
 

SEHEMU YA TANO 
SEHEMU ZA MITAMBO MELINI 

 
25. hitaji la sehemu za mitambo ya meli zote. 
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SEHEMU YA SITA 
MELI ZA MAFUTA 

 
26. Masharti kwa eneo la shehena za Meli za mafuta. 
27. Ubakishaji wa mafuta katika meli.  
28. Shughuli za kusafisha mafuta ghafi. 
29. Muongozo wa Uendeshaji na Vifaa. 
30. Mpango wa dharura wa uchafuzi utokanao na mafuta kuwekwa 

melini. 
 

SEHEMU YA SABA 
UFUNGWAJI WA MIUNDOMBINU BAHARINI 

 
31. Masharti ya ufungwaji wa miundombinu baharini.  
  

SEHEMU YA NANE 
KANUNI ZA MAJI YA NCHA ZA DUNIA 

 
32. Matumizi ya maji ya ncha za dunia. 
  
 SEHEMU YA TISA 

UTEKELEZAJI 
 
33. Ukaguzi wa meli.  
34. Uchunguzi wa madai ya ukiukwaji wa meli za Tanzania 
35. Masharti ya jumla ya uzuiaji  
36. Mamlaka ya Mkuu wa Bandari kuzuia meli 
37. Wajibu wa Mkuu wa Bandari kutoa taarifa ya meli yenye upungufu 
 

SEHEMU YA KUMI  
MAKOSA NA ADHABU 

 
38. Makosa na adhabu. 
39. Adhabu ya jumla.  
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SEHEMU YA KUMI NA MOJA 
MASHARTI YA JUMLA 

 
40. Tathmini na ripoti.  
41. Ushughulikiaji wa malalamiko. 
42. Kufutwa. 
 

___________ 
 

MAJEDWALI 
____________ 

 
SHERIA YA USAFIRISHAJI MAJINI 

(SURA YA 165) 
________ 

 
KANUNI 
________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 376) 

 
KANUNI ZA KUZUIA UCHAFUZI UTOKANAO NA MAFUTA 2024 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina   1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Kuzuia 

Uchafuzi Utokanao na Mafuta za Mwaka 2024.  
  
Matumizi  2.-(1) Kanuni hizi zitatumika- 
  (a) kutekeleza Kiambatisho cha I cha Mkataba wa 

Kimataifa wa Kuzuia Uchafuzi wa Meli, 1973 
na Itifaki yake ya 1978;  

  (b) kwa meli zote za Tanzania, popote 
zitakapokuwa; na  

  (c) kwa meli nyingine zote zikiwa ndani ya maji 
ya Tanzania. 
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   (2) Kanuni hizi hazitatumika kwa- 
  (a) meli ya kivita; 
  (b) meli ya jeshi la wanamaji; na 
  (c) meli nyingine yoyote inayomilikiwa au 

kuendeshwa na Serikali na kutumika, kwa 
wakati huo, kwa huduma zisizo za kibiashara. 

  
Tafsiri  3.-(1) Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama 

muktadha utahitaji vinginevyo-  
 “Cheti cha IOPP” maana yake ni Cheti cha Kimataifa cha 

Kuzuia Uchafuzi wa Mafuta kinachotolewa chini 
ya kanuni ya 11; 

 “Cheti cha TZOPP” maana yake ni Cheti cha Kuzuia 
Uchafuzi Utokanao na Mafuta Nchini Tanzania 
kinachotolewa na Mamlaka ya Uthibitishaji kwa 
mujibu wa Kanuni hizi; 

 “eneo la Antaktika” maana yake ni eneo la bahari kusini 
mwa latitudo 60° kusini; 

 "eneo maalumu" maana yake ni eneo maalumu kama 
ilivyoainishwa katika kanuni ya 1.11 ya 
Kiambatisho cha I; 

 "farumi iliyotengwa" maana yake ni maji ya farumi 
yaliyowekwa kwenye tangi ambayo 
yametenganishwa kabisa na mfumo wa shehena ya 
mafuta na mafuta ambayo yamewekwa kwa 
kudumu kubebea furumi au shehena nyingine 
isipokuwa mafuta au vimiminika vyenye madhara; 

 “farumi safi” maana yake ni farumi ndani ya tangi 
ambayo tangu mafuta yalipobebwa humo mara ya 
mwisho, imesafishwa kiasi kwamba maji taka 
kutoka humo kama yangemwagwa kutoka kwenye 
meli ambayo ipo katika eneo la maji yaliyotulia 
nyakati za mchana yasingeweza kuonyesha 
viashiria vya mafuta katika uso wa maji au kwenye 
ufukwe unaopakana au kusababisha tope au weupe 
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kuwekwa chini ya uso wa maji au kwenye ufukwe 
unaopakana, au iwapo farumi imetiririshwa kupitia 
mfumo wa ufuatiliaji na udhibiti uliodhinishwa na 
utawala, ushahidi katika mfumo huo unaoonyesha 
kuwa kiwango cha mafuta katika maji taka 
ambacho hakizidi chembechembe 15 za mafuta 
katika ujazo wa milioni moja, itaamuriwa kuwa 
farumi ni safi, bila kujali uwepo wa athari 
zinazoonekana; 

TS. Na.  
196 ya 2005 

“GT” maana yake ni ukubwa wa jumla wa meli 
ulioamuliwa kwa mujibu wa wa Kanuni za 
Ukubwa za Usafirishaji Majini;   

 “IMO” maana yake ni kama ilivyoainishwa katika 
Sheria; 

 “Kanuni za Eneo la Ncha za Dunia” maana yake ni 
Kanuni za Kimataifa za Meli zinazofanya kazi 
katika maji yaliyopo kwenye ncha za dunia, kama 
ilivyoanishwa katika Sehemu ya I-A na II-A na 
Sehemu ya I-B na II-B kama ilivyopitishwa na 
Maazimio ya IMO MSC.385(94) na 
MEPC.264(68); 

 “Kanuni za RO” maana yake ni Kanuni za MaShirika 
Yanayotambuliwa zilizokubaliwa na Azimio la 
IMO MEPC.237(65) na kujumuishwa kwa njia ya 
Azimio MEPC.238(65); 

 “Kiambatisho cha I” maana yake ni Kiambatisho cha I 
kwa Mkataba wa Kimataifa wa Kuzuia Uchafuzi 
kutoka kwenye Meli, 1973, kama ilivyorekebishwa 
na Itifaki ya 1978 inayohusiana na Mkataba huo; 

 “kimiminika chenye madhara” maana yake ni 
kimiminika chochote kilichopo katika kundi la 
aina za uchafuzi kwenye safu ya sura ya 17 au 18 
ya Kanuni za Kimataifa za Jumla za Aina za 
Kemikali au zilizotathminiwa chini ya kanuni ya 
6.3 ya Kiambatisho cha II cha Mkataba kuwa 
katika kundi X, Yau Z; 
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 “kutoka ardhi ya karibu” maana yake ni kutoka mpaka 
ambapo eneo la bahari la mamlaka inayohusika 
imeanzishwa kwa mujibu wa sheria ya kimataifa, 
isipokuwa, kwa madhumuni ya Mkataba "kutoka 
ardhi ya karibu" mbali na kaskazini-mashariki ya 
pwani ya Australia itamaanisha kutoka kwenye 
mstari uliochorwa kutoka sehemu ya pwani ya 
Australia katika latitudo 11°00' KUS, longitudo 
142°08' MAS hadi hatua katika latitudo 10°35' 
KUS, longitudo 141°55' MAS, kutoka hapo hadi 
latitudo 10°00' KUS, longitudo 142°00' MAS, 
kutoka hapo hadi latitudo ya uhakika 9°10' KUS, 
longitudo 143°52' MAS, kutoka hapo hadi latitudo 
9°00' KUS, longitudo 144°30' MAS, kutoka hapo 
hadi latitudo 10°41' KUS, longitudo 145°00' MAS, 
kutoka hapo hadi latitudo 13°00' KUS, longitudo 
145°00' MAS, kutoka hapo hadi latitudo 15°00' 
KUS, longitudo 146°00' MAS, kutoka hapo hadi 
latitudo 17°30' KUS, longitudo 147°00' MAS, 
kutoka hapo hadi latitudo ya uhakika 21°00' KUS, 
longitudo 152°55' MAS, kutoka hapo hadi latitudo 
24°30' KUS, longitudo 154°00' MAS, kutoka hapo 
hadi kwenye pwani ya Australia katika latitudo 
24°42' KUS, longitudo 153°15' MAS; 

 "mabaki ya mafuta" maana yake ni mabaki ya bidhaa za 
mafuta zinazozalishwa wakati wa uendeshaji wa 
kawaida wa meli kama vile zile zinazotokana na 
usafishaji wa mafuta au mafuta ya kulainishia 
mashine kuu au za ziada, taka za mafuta 
zilizotenganishwa kutoka kwenye vifaa vya 
kuchuja mafuta, uchafu wa mafuta uliokusanywa 
katika trei za matone, na uchafu wa mafuta 
lainishi; 

 “mafuta” maana yake ni kama ilivyoainishwa katika 
Sheria; 

 “mafuta ghafi” maana yake ni mchanganyiko wowote wa 
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kioevu wa haidrokaboni unaotokea kwa asili 
duniani ukiwa umetibiwa au la ili kuufanya uweze 
kusafirishika na unajumuisha- 

 (a) mafuta ghafi ambayo sehemu ya 
mchanganyiko fulani inaweza kutolewa; na 

 (b) mafuta ghafi ambayo sehemu fulani za distilati 
zinaweza kuwa zimeongezwa; 

 “maji ya Akitiki” maana yake ni maji ambayo 
yanapatikana kaskazini mwa mstari kutoka latitudo 
58º00΄.0 KAS na longitudo 042º00΄.0 MAG, hadi 
latitudo 64º37΄.0 KAS, longitudo 035º27΄.0 MAG 
na kutoka hapo kwa mstari hadi latitudo 67º03΄.9 
KAS, longitudo 026º33΄.4 MAG na kutoka hapo 
kwa mstari wa kufikilika hadi latitudo 70º49΄.56 
KAS na longitudo 008º59΄.61 MAG (Sørkapp, Jan 
Mayen) na kwa ufukwe wa kusini mwa º331 wa 
Jan Mayen '.6 KAS na 019º01'.0 MAS na Kisiwa 
cha Bjørnøya, na kutoka hapo kwa mstari mkubwa 
wa duara hadi latitudo 68º38΄.29 KAS na 
longitudo 043º23΄.08 MAS (Cap Kanin Nos) na 
hivyo kuelekea ufukwe wa kaskazini wa Bara la 
Asia kuelekea mashariki hadi Mlango wa Bahari 
wa Bering na kutoka hapo hadi magharibi kwa 
latitudo 60ºKAS kuelekea Il'pyrskiy na kufuatia 
Kaskazini ya 600KAS sambamba kuelekea 
mashariki hadi na kujumuisha Mlango-Bahari wa 
Etolin na kutoka hapo hadi kwenye ufukwe wa 
kaskazini wa Bara la Amerika Kaskazini, kusini 
kabisa kama latitudo 60ºKAS na kutoka mashariki 
kuelekea latitude 600KAS hadi latitudo 05637.10 
MAG na kutoka hapo hadi  latitudo 58o00.0 KAS 
longitudo 042o00.0 MAG; 

 “maji ya ukanda wa ncha za dunia” maana yake ni maji 
ya Aktiki au eneo la Antaktika, kama 
ilivyotafsiriwa katika aya ya 2 hadi 4 ya kanuni ya 
1 ya Sura ya XIV (XIV/1.2 hadi XIV/1.4) ya 
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SOLAS; 
 “maji ya Tanzania” maana yake ni bahari au maji 

mengine ambayo yapo ndani ya mipaka ya 
Tanzania kuelekea baharini; na 

 “maji yanayodhibitiwa” maana yake ni maeneo ya maji 
ya bahari ambayo mamlaka na haki za Jamhuri ya 
Muungano zinatekelezwa kwa mujibu wa Sehemu 
ya XII ya Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 
Sheria ya Bahari ya 1982; 

 “maili za bahari” maana yake maili za kimataifa za 
bahari zenye ukubwa wa mita 1,852; 

 “Mamlaka ya Uthibitishaji” maana yake ni Shirika au mtu 
au taasisi iliyoidhiniwa na Waziri kutekeleza 
wajibu uliowekwa chini ya Kanuni hizi; 

 “mchanganyiko wa mafuta” maana yake ni kama 
ilivyoainishwa katika Sheria; 

 “meli” maana yake ni kama ilivyoainishwa katika Sheria; 
 “meli ya mafuta” maana yake ni kama ilivyoainishwa 

katika Sheria; 
 “meli ya mafuta iliyowasilishwa baada ya tarehe 1 Juni 

1982” maana yake ni meli ya mafuta ambayo- 
 (a) mkataba wa ujenzi uliwekwa baada ya tarehe 1 

Juni 1979; 
 (b) ikiwa hakuna mkataba wa ujenzi, kazi ya 

ujenzi wake ilianza baada ya tarehe 1 Januari 
1980;  

 (c) iliwasilishwa baada ya tarehe 1 Juni 1982;  
 (d) imefanyiwa mabadiliko makubwa- 
 (i) ambayo mkataba uliwekwa baada ya 

tarehe 1 Juni 1979; 
 (ii) ikiwa hakuna mkataba, kazi ya ujenzi 

ambayo ilianza baada ya tarehe 1 Juni 
1980; au. 

 (iii) ambayo yalikamilika baada ya tarehe 1 
Juni 1982.  
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 "meli iliyotolewa baada ya tarehe 31 Disemba 1979 maana 
yake ni meli- 

 (a) ambayo mkataba wa ujenzi umewekwa baada 
ya tarehe 31 Disemba 1975;  

 (b) ikiwa hakuna mkataba wa ujenzi, ambayo 
mkuku wake umewekwa au ambao iko katika 
hatua sawa ya ujenzi baada ya tarehe 30 Juni 
1976;  

 (c) ambayo makabidhiano yake ni baada ya tarehe 
31 Disemba 1979; au  

 (d) ambayo imefanyiwa marekebisho mkubwa- 
 (i) ambayo mkataba umewekwa baada ya 

tarehe 31 Disemba 1975; au 
 (ii) ikiwa hakuna mkataba wa ujenzi, kazi 

yake ya ujenzi imeanza baada ya tarehe 
30 Juni 1976; au 

 (iii) ambayo imekamilika baada ya tarehe 
31 Disemba 1979; 

 "meli iliyowasilishwa kabla au tarehe 31 Disemba 1979 
maana yake ni meli- 

 (a) ambayo mkataba wa ujenzi umewekwa mnamo 
au kabla ya tarehe 31 Disemba 1975; 

 (b) hakuna mkataba wa ujenzi, ambayo mkuku 
wake umewekwa au ambao iko katika hatua 
sawa ya ujenzi baada ya tarehe 30 Juni 1976;  

 (c) makabidhiano yake ni mnamo au kabla ya tarehe 
31 DIsemba 1979;  

 (d) ambayo imefanyia marekebisho mkubwa- 
 (i) ambayo mkataba umewekwa kabla ya 

tarehe 31 Disemba 1975;  
 (ii) endapo kwa kukosekana kwa mkataba, 

kazi ya ujenzi ambayo imeanza tarehe 30 
Juni 1976 au kabla; au 

 (iii) ambayo imekamilika tarehe 31 Disemba 
1979 au kabla. 
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 “meli ya Tanzania” maana yake ni meli iliyosajiliwa au 
kupewa leseni chini ya masharti ya Sheria katika 
bandari ya Jamhuri ya Muungano; 

 “mchunguzi” maana yake ni kama ilivyoainishwa katika 
Sheria; 

 “Mkataba” maana yake ni Mkataba wa Kimataifa wa 
Kuzuia Uchafuzi kutoka Melini, 1973 kama 
ilivyorekebishwa na Itifaki ya 1978 inayohusiana 
na Mkataba huo; 

Sura ya 415 “Msajili” maana yake ni Msajili aliyeteuliwa chini ya 
kifungu cha 31 cha Sheria ya Wakala wa Meli 
Tanzania; 

 
 

“nchi inayopeperusha bendera” kuhusiana na meli maana 
yake ni nchi ambayo meli ina haki ya kupeperusha 
bendera yake; 

 “Nchi Mwanachana” maana yake ni Nchi ambayo 
imeridhia kutekeleza Mkataba; 

 "safari fupi" maana yake ni safari ambayo- 
 (a) haizidi maili 1,000 za baharini kati ya bandari 

ya mwisho ya nchi ambayo safari huanza na 
bandari ya mwisho ya safari kabla ya kuanza 
safari yoyote ya kurudi;  

 (b) katika safari yoyote ya kurudi baharini haizidi 
maili 1,000 kati ya bandari ambayo meli 
huanza safari yake ya kurudi na bandari ya 
kwanza ya nchi ambayo safari hiyo ilianza; 

Sura ya 165 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Usafirishaji Majini;  
 “Shirika” maana yake ni Shirika la Wakala wa Meli 

Tanzania lililoanzishwa chini ya kifungu cha 4 cha 
Sheria ya Wakala wa Meli Tanzania;  

 “tangi” maana yake ni nafasi iliyofungwa ambayo 
imeundwa na muundo wa kudumu wa meli na 
ambayo imeundwa kwa ajili ya kubeba kioevu kwa 
wingi; 

 “tarehe ya ukumbusho” maana yake ni siku na mwezi wa 
kila mwaka, ambayo italingana na tarehe ya kuisha 
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kwa Cheti cha Kimataifa cha Kuzuia Uchafuzi 
Utokanao na Mafuta; 

 “ubadilishaji wa moja kwa moja” maana yake ubadilishaji 
wa moja kwa moja wa vifaa na viunganishi 
ambavyo vinakidhi mahitaji ya meli husika; 

 “ukaguzi wa mwaka” maana yake ni ukaguzi kama 
ilivyoainishwa katika kanuni ya 6.1.4 ya 
Kiambatisho cha I; 

 “ukaguzi wa ziada” maana yake ni utafiti kama 
ilivyoainishwa katika kanuni ya 6.1.5 ya 
Kiambatisho cha I; 

 “Utawala” maana yake - 
 (a) kuhusiana na uendeshaji wa meli ni serikali ya 

nchi ambayo meli inaendeshwa chini ya 
mamlaka yake; 

 (b) kuhusiana na haki ya meli kupeperusha 
bendera ni serikali ya nchi ambayo meli ina 
haki ya kupeperusha bendera yake; 

 (c) kuhusiana na majukwaa yasiyohamishika au 
yanayoelea yanayotumika katika utafiti na 
uchimbaji wa eneo la bahari na udongo wake 
ulio karibu na ufuo ambapo nchi ya mwambao 
inatumia mamalaka yake kwa madhumuni ya 
utafiti na uchimbaji wa maliasili ni serikali ya 
nchi ya mwambao husika; 

 “utiririshaji” kuhusiana na vitu vyenye madhara au maji 
taka yaliyo na vitu hivyo, maana yake ni 
utiririshaji wowote kutoka kwenye meli na 
unajumuisha utokaji, utupaji, umwagikaji, uvujaji, 
usukumaji, uachiliaji au utoaji; 

 “usimikaji wa miundombinu pembezoni mwa pwani” 
maana yake ni usimikaji wa miundombinu ya 
kudumu au inayoelea inayojishughulisha na gesi, 
utafutaji mafuta, shughuli za uzalishaji na upakiaji 
au upakuaji wa mafuta; 

 “uzito wa jumla” maana yake ni tofauti ya tani kati ya 
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kuhamishwa kwa meli kwenye uzito wa maji 
unaolekea 1.025 kwenye mstari wa ukomo wa 
mzigo kwenye maji inayolingana na ubao huru wa 
majira ya joto na uzani mwepesi wa meli; na 

 “vifaa vya kuchuja” maana yake ni chujio au 
mchanganyiko wowote wa vitenganishi na chujio 
ambavyo vimeundwa kuzalisha maji taka yenye 
kujumuisha sio zaidi ya chembechembe 15 za 
mafuta kwa kila ujazo wa milioni moja ya maji. 

  
SEHEMU YA PILI 

REJEA NA MISAMAHA  
  

Rejea 
inayofanana 

 4.-(1) Marejeo yoyote kwenye Kanuni hizi kuhusu 
sharti mahususi katika Mkataba, Kiambatisho cha 
Mkataba huo, Kanuni za Eneo la Ncha ya Dunia au 
Kanuni ya RO yatatafsiriwa kama- 

 (a) marejeo ya masharti katika hati hiyo kama 
yanavyoweza kurekebishwa; na 

 (b) endapo hati itabadilishwa na hati nyingine, 
kama marejeo ya masharti katika hati hiyo 
nyingine. 

  (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1)-  
 (a) Mkataba utarekebishwa iwapo kuondolewa, 

nyongeza au mabadiliko kwenye Mkataba huo 
yanaanza kutumika kwa mujibu wa Ibara ya 16 
ya Mkataba; 

 (b) Kanuni ya Ncha ya Bahari itarekebishwa 
iwapo- 

 (i) marekebisho ya Utangulizi wa Sura ya 
2 ya Sehemu ya II-A ya Kanuni hiyo 
yanapitishwa na kuanza kutumika kwa 
mujibu wa Ibara ya 16 ya Mkataba 
kama inavyotumika kwa marekebisho 
ya Kiambatisho cha Mkataba huo; na 

 (ii) marekebisho ya Sehemu ya II-B ya 
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Kanuni hiyo yanapitishwa na Kamati 
ya Ulinzi wa Mazingira ya Bahari ya 
IMO kwa mujibu wa kanuni za 
utaratibu zinazotumika kwa Kamati 
hiyo. 

 (c) Kanuni za RO zitarekebishwa ikiwa kuna 
kuachwa, nyongeza au mabadiliko mengine 
kwenye kifungu ambayo yatatekelezwa kwa 
mujibu wa Ibara ya 16 ya Mkataba. 

  (3) Marekebisho au mabadiliko chini ya kanuni 
ndogo ya (2) yataanza kutumika kuanzia wakati ambao 
marekebisho au mabadiliko hayo yanaanza kutumika kwa 
mujibu wa Ibara ya 16(8) ya Mkataba. 

  
Uzingatiaji wa 
matakwa ya 
ukaguzi na 
uthibitishaji 

 5. Meli haitaruhusiwa kuendelea, au kujaribu 
kuelekea baharini, au kama tayari iko baharini, kubaki 
baharini, isipokuwa matakwa yafuatayo yametekelezwa- 

(a) meli imechunguzwa kwa kuzingatia matakwa 
ya Kanuni hizi; na 

 (b) meli ina Cheti halali cha IOPP au, katika 
mazingira ambayo meli haifanyi safari za 
kimataifa, ina Cheti cha TZOPP. 

  
Misamaha  6.-(1) Bila kujali masharti ya kanuni ya 5, Waziri, 

kwa kuzingatia huduma inayotarajiwa kutolewa na meli, 
anaweza kusamehe meli hiyo kutekeleza takwa la ukaguzi 
na vibali baadaa ya kujiridhisha kuwa ujenzi na vifaa vya 
meli vina uwezo wa kutoa kinga dhidi ya uchafuzi 
utokanao na mafuta. 

  (2) Taarifa za msamaha wowote unaotolewa chini 
ya kanuni ndogo ya (1) zitaonyeshwa kwenye cheti cha 
IOPP au TZOPP kilichotolewa chini ya kanuni ya 11 au 
12. 

  (3) Waziri anaweza kutoa msamaha kwa meli ya 
aina yoyote kutoka kwenye masharti ya Kanuni hizi. 

  (4) Msamaha unaotolewa na Waziri-  
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 (a) utakuwa halali iwapo utakuwa umetolewa kwa 
idhini yake na kwa mandishi; 

 (b) utazingatia masharti na mipaka kama 
itakavyoanishwa na Waziri; na 

  (5) Msamaha uliyotolewa chini ya kifungu hiki 
unaweza kubadilishwa au kufutwa kwa notisi 
itakayotolewa kwa maandishi na Waziri. 

  
Ulinganifu  7.-(1) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2), 

kiunganishi chochote, nyenzo, vifaa au chombo kinaweza 
kuwekwa kwenye meli kama njia mbadala ya ile 
inayozingatia Kiambatisho cha I ikiwa kimeidhinishwa na 
Shirika, endapo- 

 (a) mmiliki au nahodha ametuma maombi kwenye 
Shirika kwa ajili ya ruhusa ya kuweka 
kiunganishi chochote, nyenzo, vifaa au 
chombo kwenye meli; 

 (b) Mchunguzi- 
 (i) ameridhika kwamba kiunganishi 

chochote, nyenzo, vifaa au chombo 
kinafanya kazi kwa ufanisi kama 
inavyotakiwa katika Kiambatisho I; na 

 (ii) ameidhinisha maombi hayo kwa kwa 
Shirika; na 

 (c) kiunganishi chochote, nyenzo, kifaa au 
chombo kimefungwa kwenye meli kwa 
kuzingatia masharti au ukomo uliowekwa 
kwenye idhini na itatumika au kuendeshwa 
kwa kuzingatia masharti au ukomo uliowekwa. 

  (2) Ubadilishaji wa njia ya kiundeshaji 
inayodhibiti utiririshaji wa mafuta kuwa sawa na muundo 
na vipengele vya ujenzi vilivyoainishwa chini ya Kanuni 
hizi, hautaruhusiwa. 

  
Mamlaka ya 
Uidhinishaji 

 8. Mamlaka ya Uidhinishaji itatekeleza majukumu 
yake kwa mujibu wa: 
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(a) Mkataba; na 
 (b) Kanuni ya RO. 
  

SEHEMU YA TATU 
UKAGUZI, VYETI NA KITABU CHA KUMBUKUMBU ZA 

MAFUTA 
  

Ukaguzi  9.-(1) Meli ya mafuta ya Tanzania yenye ukubwa 
wa 150 GT na kuendelea na meli ya Tanzania ya ukubwa 
wa 400 GT na kuendelea ambayo si meli ya mafuta, 
itapaswa- 

 (a) endapo meli hiyo inajihusisha na safari za 
kimataifa, kufanyiwa ukaguzi kama 
ilivyoainishwa kwenye kanuni ndogo ya (2); na 

 (b) endapo meli hiyo haishiriki katika safari za 
kimataifa, kufanyiwa ukaguzi kama 
ilivyoainishwa kwenye kanuni ndogo ya (2)(a) 
na (b). 

  (2) Ukaguzi wa meli utakuwa- 
 (a) ukaguzi wa awali ambao utakamilika kabla ya 

meli kuanza kutumika au kabla Cheti cha IOPP 
au TZOPP hakijatolewa kwa mara ya kwanza 
na utajumuisha ukaguzi wa miundo, vifaa, 
mifumo, viunganishi, mipangilio na nyenzo za 
meli; 

 (b) ukaguzi wa kuhuisha ambao utakamilika ndani 
ya miaka mitano baada ya kutolewa cheti cha 
IOPP au TZOPP na kufanyika kwa kipindi cha 
miaka mitano baada ya hapo kwa madhumuni 
ya kuhakisha miundo, vifaa, mifumo, 
viunganishi, mipangilio na nyenzo za meli 
zinaendana na masharti ya ukaguzi; 

 (c) ukaguzi wa kati unaokamilika ndani ya miezi 
mitatu kabla au baada ya tarehe ya- 

 (i) ukumbusho wa mara ya pili ya utoaji 



Kanuni za Kuzuia Uchafuzi Utokanao na Mafuta 
Tangazo la Serikali Na. 382 (Linaendelea) 

17 
 

wa cheti cha IOPP; au 
 (ii) ukumbusho wa mara ya tatu ya utoaji 

wa cheti cha IOPP; 
 (d) ukaguzi wa kila mwaka ambao utakamilika si 

zaidi ya miezi mitatu kabla au baada ya tarehe 
ya kumbukumbu ya utoaji wa cheti cha IOPP, 
isipokuwa pale ambapo ukaguzi wa kati 
ulioainishwa katika aya (c) umekamilika ndani 
ya kipindi hicho; na 

 (e) ukaguzi wa ziada, ama wa jumla au wa 
sehemu, ambao utafanyika baada ya-  

 (i) ukarabati unaotokana na ukaguzi 
ulioainishwa katika kanuni ya 10(2); au  

 (ii) ukarabati muhimu au uhuishwaji 
unaofanywa kwenye meli. 

  (3) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (2)(e)(ii) 
ukarabati au uhuishaji muhimu ni ule ambao unaotakiwa 
kufanyika ili - 

 (a) kushughulikia kasoro ambayo inaathiri kwa 
kiasi kikubwa uimara wa meli au ufanisi au 
ukamilifu wa vifaa vya meli; au 

 (b) kuhakikisha utekelezaji wa mahitaji ya 
Kiambatisho I. 

  (4) Iwapo kuna mgogoro kama ukarabati au 
uhuishwaji uliofanyika au unaotarajiwa kufanyika kwenye 
meli kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (2)(e)(ii) ni 
ukarabati au uhuishwaji muhimu, mmiliki au nahodha wa 
meli anaweza kuwasilisha ombi la maandishi kwa Shirika 
akiomba ushauri. 

  (5) Ukarabati au uhuishwaji utachukuliwa kuwa 
sio wa muhimu kwa madhumuni hayo mbaka Shirika 
litakaposhauri vinginevyo ndani ya siku ishirini na moja 
baada ya kupokea ombi chini ya kanuni ndogo ya (4).  

  
Wajibu wa 
mmiliki na 

 10.-(1) Mmiliki na nahodha wa meli watahakikisha 
kuwa- 
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nahodha wa 
meli 

(a)  meli, katika mazingira yoyote, itakuwa salama 
kuendelea safari za baharani bila kuleta tishio 
la madhara kwa mazingira ya baharini; 

 (b)  hali ya meli na vifaa vyake vinatunzwa, kwa 
kuzingatia matakwa ya Kiambatisho cha I; 

 (c) baada ya kukamilika kwa ukaguzi wowote 
ulioanishwa katika kanuni ya 9, hakuna 
mabadiliko yoyote yanayofanywa katika 
muundo, vifaa, mifumo, mipangilio au nyenzo 
zilizofanyiwa ukaguzi huo, isipokuwa kwa 
uingizwaji wa moja kwa moja bila idhini ya- 

 (i) mamlaka ya uthibitishaji; au 
 (ii) Mamlaka ya Nchi Mwanachama wa 

Mkataba ambayo ilifanya ukaguzi 
kuhusiana na meli hiyo. 

 (d)  endapo ajali inatokea melini au meli 
inagundulika kuwa na dosari ambayo kimsingi 
inathiri uwezo wa meli au ufanisi au utimilifu 
wa vifaa vya meli kama inavyotakiwa chini ya 
Kanuni hizi: 

 (i) ajali au dosari inaripotiwa mapema zaidi 
kwa mamlaka ya uthibitishaji ambayo 
ilitoa cheti cha IOPP au TZOPP 
kuhusiana na meli hiyo; 

 (ii) kwa upande wa meli ya Tanzania 
ambayo ipo katika bandari ya nje ya 
Jamhuri ya Muungano ajali au hitilafu 
inaripotiwa mapema iwezekanavyo kwa 
mamlaka zinazohusika na bahari katika 
nchi ambayo bandari hiyo ipo; na 

 (iii) endapo meli hiyo ni meli isiyo ya 
Kitanzania katika bandari ndani ya 
Jamhuri ya Muungano, ajali au ubovu 
huo utaripotiwa kwa mamlaka ya 
uthibitishaji. 

  (2) Endapo ajali au dosari imeripotiwa kwa 
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mamlaka ya uthibitishaji kwa mujibu wa kanuni ndogo ya 
(1)(d)(i), mamlaka ya uthibitishaji- 

 (a) itaelekeza kuanzishwa upelelezi ili kubaini 
iwapo ukaguzi wa ziada na ukarabati wowote 
unahitajika; 

 (b) ikiwa inaona kwamba ukaguzi wa ziada au 
ukarabati unahitajika, itaelekeza ukaguzi au 
ukarabati kufanyika; na 

 (c)  endapo meli inayohusika ipo katika bandari ya 
nje ya Jamhuri ya Muungano, itachukua hatua 
stahiki ili kuhakikisha kwamba matakwa katika 
kanuni ndogo ya (1)(d) (ii), yanazingatiwa. 

  
Utoaji na 
uidhinishaji wa 
Cheti cha IOPP 

 11.-(1) Kanuni hii itatumika kwa- 
(a) meli ya mafuta ya GT 150 na zaidi; na 
(b) meli ya 400 GT na zaidi ambayo si meli ya 

mafuta, 
  ambayo inajishughulisha na safari za kimataifa. 
  (2) Mamlaka ya uthibitishaji endapo itajiridhisha 

kuwa baada ya kukamilika kwa ukaguzi wa awali au wa 
uhuishaji-  

TS. Na.  
293 la 2005 

(a) malipo ya ada chini ya Kanuni za Ada za 
Usafirishaji Majini, imelipwa; na 

(b) masharti ya Kiambatisho cha I yamezingatiwa, 
  itatoa Cheti cha IOPP kuhusiana na meli yoyote 

iliyoainishwa katika kanuni ndogo ya (1). 
  (3) Endapo mamlaka ya uthibitishaji imejiridhisha 

kuwa, baada ya kukamilika kwa ukaguzi wa kati au wa 
mwaka, mahitaji ya Kiambatisho cha I yamezingatiwa, 
Mamlaka hiyo itaidhinisha Cheti cha IOPP kuhusiana na 
meli hiyo. 

  (4) Mamlaka ya uthibitishaji inaweza kuomba 
Nchi iliyoridhia Mkataba- 

 (a) kukagua meli ambayo kanuni hii inatumika; na 
 (b) kutoa, kuidhinisha au kuruhusu utoaji au 
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udhinishaji wa Cheti cha IOPP kuhusu meli 
hiyo, kwa mujibu wa masharti ya Kiambatisho 
cha I, ikiwa Nchi mwanachama wa Mkataba 
imejiridhisha kwamba meli imekidhi masharti 
ya Kiambatisho cha I; 

  (5) Mamlaka ya uthibitishaji inaweza, kwa ombi la 
Utawala wa Nchi Mwanachana, kufanya ukaguzi wa meli 
iliyosajiliwa kwenye Nchi hiyo na endapo itaridhika 
kwamba masharti ya Kiambatisho cha I yamezingatiwa- 

 (a) itatoa Cheti cha IOPP kuhusiana na meli hiyo; 
au 

 (b) itaidhinisha cheti hicho kwa mujibu wa 
masharti ya Kiambatisho cha I; 

  (6) Mamlaka ya uthibitishaji, mara baada ya kutoa 
au kuidhinisha cheti chini ya kanuni ndogo ya (5), itatuma 
kwa Utawala wa Nchi Mwanachana ulioomba- 

 (a) nakala ya cheti kilichotolewa au kuidhinishwa; 
na 

 (b) nakala ya taarifa ya ukaguzi. 
  (7) Cheti kilichotolewa au kuidhinishwa- 
 (a) kitajumuisha maelezo kwamba kimetolewa au 

kuidhinishwa kwa ombi la Utawala wa Nchi 
Mwanachama; na 

 (b) kitakuwa na nguvu sawa na kitatambulika 
kama cheti kilichotolewa na Utawala wa Nchi 
Mwanachama iliyoomba cheti hicho. 

  (8) Cheti cha IOPP kilichotolewa au kuidhinishwa 
kwa mujibu wa kanuni hii kitakuwa kama ilivyoainishwa 
katika Kiambatisho cha II.  

  (9) Cheti cha IOPP hakitatolewa kuhusiana na meli 
iliyo na haki ya kupeperusha bendera ya nchi ambayo si 
Nchi Mwanachama. 

  
Utoaji wa Cheti 
cha TZOPP 

 12.-(1) Kanuni hii itatumika kwa- 
(a) meli ya mafuta ya GT 150 na zaidi; na 
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 (b) meli ya GT 400 na zaidi ambayo si meli ya 
mafuta,  

  ambayo haishiriki katika safari za kimataifa. 
  (2) Mamlaka ya uthibitishaji endapo itajiridhisha 

kuwa baada ya kukamilika kwa ukaguzi wa awali au wa 
uhuishaji-  

TS. Na.  
64 la 2019 

(a) malipo ya ada chini ya Kanuni za Ada za 
Usafirishaji Majini, imelipwa; na 

(b) masharti ya Kiambatisho cha I yamezingatiwa, 
  itatoa Cheti cha TZOPP kuhusiana na meli yoyote 

iliyoainishwa katika kanuni ndogo ya (1). 
  (3) Cheti cha TZOPP kilichotolewa kwa mujibu 

wa kanuni hii kitakuwa katika fomu iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza.  

  
Muda na uhalali 
wa Cheti 

 13.-(1) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2) hadi 
(6), Cheti cha IOPP au TZOPP kitatolewa kwa muda 
uliotajwa na Mamlaka ya Uthibitishaji ambao hautazidi 
miaka mitano. 

  (2) Endapo ukaguzi wa uhuishaji umekamilika 
ndani ya kipindi cha miezi mitatu kabla ya tarehe ya 
kuisha kwa muda wa Cheti cha IOPP au TZOPP, cheti 
kipya kitakuwa halali kwa kipindi cha miaka mitano 
kuanzia tarehe ya kufikia ukomo wa cheti kilichopo. 

  (3) Endapo ukaguzi wa uhuishaji umekamilika 
baada ya tarehe ambayo cheti cha IOPP au TZOPP 
kimefikia ukomo, cheti kipya kitakuwa halali kuanzia 
tarehe ya kukamilika kwa ukaguzi wa uhuishaji kwa 
muda usiozidi miaka mitano kuanzia tarehe ya kufikia 
ukomo wa muda wa cheti cha IOPP au TZOPP. 

  (4) Endapo ukaguzi wa uhuishaji umekamilika 
zaidi ya miezi mitatu kabla ya tarehe ya kufikia ukomo 
wa Cheti cha IOPP au TZOPP, cheti kipya kitakuwa 
halali kuanzia tarehe ya kukamilika kwa ukaguzi wa 
uhuishaji kwa kipindi kisichozidi miaka mitano kuanzia 
tarehe hiyo. 
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  (5) Katika hali maalumu, kama itakavyoamuliwa 
na Mamlaka ya uthibitishaji, cheti kipya kinaweza kisiwe 
na tarehe kuanzia tarehe kufikia ukomo kwa cheti cha 
IOPP au TZOPP na kitakuwa halali kwa muda usiozidi 
miaka mitano kuanzia tarehe ya kukamilika kwa ukaguzi 
wa uhuishaji. 

  (6) Endapo ukaguzi wa kati au wa mwaka 
umekamilika kabla ya muda uliowekwa katika kanuni ya 
9(2)(c) au (d) ya Kanuni hizi- 

 (a) tarehe ya ukumbusho iliyoonyeshwa kwenye 
cheti cha IOPP itarekebishwa kwa kuidhinisha 
tarehe kipindi kisichozidi miezi mitatu baada 
ya tarehe ambayo ukaguzi ulikamilika; 

 (b) ukaguzi unaofuata wa kati au wa mwaka 
utakamilika kwa vipindi vilivyowekwa katika 
kanuni ya 9(2)(c) au (d) ya Kanuni hizi kwa 
kutumia tarehe ya ukumbusho kama 
ilivyorekebishwa kwa mujibu wa aya (a); na 

 (c) tarehe ya kumalizika muda wa cheti cha IOPP 
inaweza kubaki bila kubadilika isipokuwa 
ukaguzi mmoja au zaidi wa kati au wa mwaka, 
kadiri itakavyokuwa, umekamilika na kipindi 
cha juu zaidi cha ukaguzi kilicho ainishwa 
katika kanuni ya 9(2) ya Kanuni hizi 
hakijazidi. 

  (7) Cheti cha IOPP au TZOPP kitakoma kuwa 
halali- 

 (a) iwapo tafiti husika hazijakamilika ndani ya 
muda uliowekwa katika kanuni ya 9(2) ya 
Kanuni hizi; 

 (b) ikiwa cheti cha IOPP hakijaidhinishwa 
kufuatia ukaguzi wa kati au wa mwaka; au 

 (c) meli inapohamishwa hadi kwenye bendera ya 
Nchi nyingine. 

  
Kuongeza muda  14.-(1) Endapo cheti cha IOPP kimetolewa kwa 
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wa uhalali wa 
Cheti 

kipindi cha chini yamiaka mitano, Mamlaka ya 
Uthibitishaji iliyotoa cheti inaweza kuongeza muda wa 
uhalali wa cheti hicho hadi kufikia ukomo wa miaka 
mitano endapo ukaguzi wa mwaka na wa kati utakamilika 
ipasavyo. 

  (2) Endapo ukaguzi wa uhuishaji umekamilika, 
lakini cheti cha IOPP au TZOPP kuhusiana na ukaguzi 
huo hakiwezi kutolewa au kuwekwa melini kabla ya 
tarehe ambayo cheti kilichopo kinakaribia kuisha muda 
wake Mamlaka ya Uthibitishaji inaweza kuidhinisha cheti 
kilichopo kuwa ni halali kwa kipindi kisichozidi miezi 
mitano tangu tarehe ambayo cheti kilichopo kinatakiwa 
kuisha. 

  (3) Endapo- 
 (a) ukaguzi wa uhuishaji haujakamilika kabla ya 

tarehe ambayo cheti cha IOPP au TZOPP 
kinatakiwa kuisha; na 

 (b) tarehe ya kuisha muda wake, meli haipo 
kwenye bandari ambayo ukaguzi unastahili 
kufanyika, 

 Mamlaka ya Uthibitishaji ambayo ilitoa cheti kilichopo 
cha IOPP au TZOPP inaweza, endapo itaona inafaa na 
ni busara, kuongeza muda wa uhalali wa cheti hicho 
kwa muda usiozidi miezi mitatu kwa dhumuni la 
kuiwezesha meli kukamilisha safari hadi kwenye 
bandari yake ya ukaguzi. 

  (4) Meli ambayo cheti chake kimeongezewa muda 
chini ya kanuni ndogo ya (3), baada ya kufika kwenye 
bandari ambapo inatakiwa kufanyiwa ukaguzi, 
haitaruhusiwa kuondoka katika bandari hiyo kwasababu 
ya kuongezwa kwa muda huo kabla cheti kipya kutolewa. 

  (5) Endapo hakuna nyongeza nyingine ya muda 
iliyotolewa chini ya kanuni hii, katika bandari kabla cheti 
kipya kutolewa ambayo ilitoa cheti cha IOPP au TZOPP 
kuhusiana na meli inayotumika katika safari fupi tu 
inaweza kuongeza uhalali wa cheti hicho kwa kipindi 
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kisichozidi mwezi mmoja kutoka tarehe ya kuisha muda 
wake.  

  (6) Nyongeza ya uhalali wa muda chini ya kanuni 
ndogo ya (3) haitazingatiwa kwa madhumuni ya 
kubainisha tarehe ya kuisha kwa cheti kilichopo cha IOPP 
au TZOPP chini ya kanuni ya 13(2) au (3). 

  (7) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (8), cheti 
kilichotolewa kufuatia ukaguzi wa uhuishaji ambao 
umekamilika- 

 (a) baada ya kuisha muda wa cheti cha IOPP au 
TZOPP; au 

 (b) katika kipindi cha nyongeza iliyotolewa chini 
ya kanuni ndogo ya (3); 

 kitakuwa halali kwa kipindi kisichozidi miaka mitano 
kuanzia tarehe ya kukamilika kwa ukaguzi wa uhuishaji. 

  (8) Mmiliki wa meli- 
 (a) atawasilisha ombi kwa Mamlaka ya 

Uthibitishaji kwa ajili ya uidhinishaji mpya 
kuanzia tarehe ya kukamilika kwa ukaguzi wa 
uhuishaji husika; 

 (b) atairidhisha Mamlaka ya Uthibitishaji kwamba 
mmiliki ana sababu za msingi za kufanya ombi 
hilo; na 

 (c) atazingatia masharti yoyote ya nyongeza ya 
ukaguzi ambayo Mamlaka ya Uthibitishaji 
inaweza kutoa.  

  
Masharti 
mbalimbali 
kuhusiana na 
vyeti 

 15.-(1) Endapo Msajili ana sababu ya msingi 
kuamini kwamba- 

(a) cheti kilitolewa kwa taarifa ya uwongo au 
yenye makosa; au 

(b) tangu kukamilika kwa ukaguzi wowote 
unaohitajika na Kanuni hizi, vifaa au mitambo 
ya meli imeharibika au ina upungufu, 

  anaweza kufuta cheti cha IOPP au TZOPP 



Kanuni za Kuzuia Uchafuzi Utokanao na Mafuta 
Tangazo la Serikali Na. 382 (Linaendelea) 

25 
 

kilichotolewa kwa meli ya Tanzania. 
  (2) Msajili anaweza kuhitaji kwamba cheti cha 

IOPP au TZOPP kilichotolewa kwa meli ya Tanzania, na 
ambacho kimeisha muda wake au ambacho kimefutwa, 
kirudishwe kwa Msajili. 

  (3) Kuhusiana na meli ya Tanzania, mtu 
hataruhusiwa- 

 (a) kwa kudhamiria kubadilisha cheti cha IOPP au 
TZOPP; 

 (b) kwa kudhamiria kutengeneza cheti cha uongo 
cha IOPP au TZOPP; 

 (c) kwa kujua au kwa uzembe kutoa taarifa za 
uongo kuhusiana na ukaguzi unaohitajika chini 
ya Kanuni hizi; 

 (d) kwa nia ya kudanganya, kutumia, kuazimisha 
au kuruhusu kutumiwa na mtu mwingine, cheti 
cha IOPP au TZOPP; au 

 (e) kushindwa kusalimisha cheti cha IOPP au 
TZOPP anapohitajika kufanya hivyo chini ya 
kanuni ndogo ya (2). 

  (4) Mmiliki na nahodha wa meli ya Tanzania 
ambayo cheti cha IOPP au TZOPP kimetolewa 
watahakikisha kwamba cheti kinakuwepo melini kwa 
urahisi wa ukaguzi wakati wote. 

  
Utaratibu 
utakaotumika 
endapo meli ina 
upungufu 

 16.-(1) Endapo Mamlaka ya Uthibitishaji imeamua 
kuwa hali ya meli ya Tanzania au vifaa vyake- 

(a) hailingani na maelezo ya cheti cha IOPP au 
TZOPP kilichotolewa kuhusiana na meli hiyo; 
au 

 (b) meli haifai kwenda baharini bila kusababisha 
tishio litakaloleta madhara kwa mazingira ya 
bahari, 

 itamjulisha mmiliki au nahodha kuhusu hatua za 
urekebishaji zinazopaswa kuchukuliwa. 
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  (2) Endapo hatua ya urekebishaji inayohitajika 
chini ya kanuni ndogo ya (1) haitachukuliwa ndani ya 
muda uliotajwa, Mamlaka ya Uthibitishaji itaondoa Cheti 
cha IOPP au TZOPP kuhusiana na meli hiyo na kutoa 
taarifa kwa mmiliki au nahodha wa meli. 

  (3) Endapo kanuni ndogo ya (2) inatumika kuhusu 
meli iliyo katika bandari ya Nchi Mwanachama, 
Mamlaka ya Uthibitishaji ita itaarifu mamlaka 
zinazohusika za nchi ambayo bandari hiyo ipo. 

  (4) Endapo meli ya Nchi Mwanachama ipo katika 
bandarini ya Jamhuri ya Muungano, Mamlaka ya 
Uthibitishaji iwapo itakuwa si Shirika itaamua kwamba ni 
muhimu kuondoa cheti cha IOPP kuhusiana na meli hiyo, 
Mamlaka hiyo ya Uthibitishaji itaritaarifu Shirika. 

  (5) Endapo taarifa imepokelewa chini ya kanuni 
ndogo ya (4), Shirika litachukua hatua zinazohitajika ili 
kuhakikisha kwamba meli haitasafiri kwenda baharini, 
isipokuwa kwa madhumuni ya kwenda kwenye eneo la 
karibu la karakana ya ukarabati, bila kusababisha tishio 
litakaloleta madhara katika mazingira ya bahari. 

  
Katazo kwa 
meli zisizo za 
Tanzania 
kuelekea 
baharini bila 
kuwa na cheti 
cha IOPP 

 17. Meli isiyo ya Tanzania ambayo, kwa mujibu 
wa kanuni ya 11, inatakiwa kupewa Cheti cha IOPP 
haitaruhusiwa kwenda baharini kutoka bandari ya Jamhuri 
ya Muungano isipokuwa-  

(a) Nchi Mwanachama imetoa, na endapo inafaa 
imeidhinisha, cheti cha IOPP cha meli hiyo; 

(b) Serikali ya Nchi ambayo sio Nchi 
Mwanachama imetoa, na endapo inapofaa 
imeidhinisha, cheti cha IOPP kuhusiana meli 
hiyo ambacho kinachukuliwa na Mamlaka ya 
Uthibitishaji kuwa na nguvu sawa na cheti 
kilichotolewa kwa mujibu wa matakwa ya 
Kiambatisho cha I na uidhinishaji huo bado ni 
halali; 

 (c) mkaguzi wa meli- 
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 (i) amefanya ukaguzi wa meli kana kwamba 
kanuni ya 9(2)(a) inatumika kwa meli hiyo; 
na 

 (ii) ameridhika kwamba meli inaweza kwenda 
baharini bila kusababisha tishio litakaloleta 
madhara katika mazingira ya bahari; au 

 (d) mtu mwenye uwezo wa kuweka meli kizuizini- 
 (i) ameridhika kwamba meli inaweza kwenda 

baharini kwa dhumuni la kwenda kwenye 
karakana ya karibu ya ukarabati bila 
kusababisha tishio litakaloleta madhara 
katika mazingira ya bahari; na 

 (ii) ameruhusu meli kwendelea. 
  

Kitabu cha 
kumbukumbu 
za mafuta 

 18.-(1) Kila- 
(a) meli ya mafuta ya 150 GT na zaidi; na 
(b) meli ya 400 GT na zaidi ambayo si ya mafuta, 

  itakuwa na Sehemu ya I ya Kitabu cha 
Kumbukumbu za Mafuta kinachohusiana na eneo la 
uendeshaji mitambo. 

  (2) Kila meli ya mafuta ya 150 GT na zaidi 
itakuwa na Sehemu ya II ya Kitabu cha Kumbukumbu za 
Mafuta kinachohusiana na shughuli za mizigo na farumi. 

  (3) Vitabu vya Kuweka Kumbukumbu za Mafuta 
vilivyorejewa katika kanuni ndogo ya (1) na (2) vitakuwa 
katika muundo ulioainishwa katika Jedwali la Pili. 

  (4) Sehemu husika ya Kitabu cha Kuweka 
Kumbukumbu za Mafuta itajazwa kama ifuatavyo: 

 (a) Sehemu ya I itajazwa, kwa utaratibu wa tangi 
kwa angi na endapo shughuli zifuatazo za 
uendeshaji wa mitambo zimefanyika ni lazima 
zijumuishwe: 

 (i) kuweka maji ndani ya farumi au 
kusafisha matangi ya mafuta;  

 (ii) kutiririsha uchafu wa farumi au maji ya 
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kusafishia matangi ya mafuta; 
 (iii) kukusanya na kuondosha mabaki ya 

mafuta yanayojumuisha mabaki ya 
mafuta machafu; 

 (iv) kutiririsha maji bahari au kuondosha 
maji yaliyobaki ambayo yamejikusanya 
kwenye maeneo ya mitambo; na 

 (v) kuweka fueli au mafuta ya vilainishi 
kwa wingi melini; na 

 (b) Sehemu ya II itajazwa, kwa utaratibu wa tangi 
kwa tangi na endapo shughuli zifuatazo za 
uendeshaji wa mitambo zimefanyika 
itajumuisha: 

 (i) upakiaji wa shehena ya mafuta; 
 (ii) uhamisho wa ndani wa shehena ya 

mafuta wakati wa safari; 
 (iii) upakuaji wa shehena ya mafuta; 
 (iv) Kujaza matangi ya shehena na matangi 

maalumu ya farumi safi; 
 (v) kusafisha matangi ya shehena 

ikijumuisha usafishwaji wa mafuta 
ghafi; 

 (vi) kutiririsha farumi isipokuwa kwenye 
matangi ya farumi zilizotengwa; 

 (vii) kutiririsha maji kutoka kwenye 
matangi ya ziada; 

 (viii) kufunga valvu zote zinazotumika au 
vifaa vinavyofanana baada kumwaga 
maji kutoka kwenye matangi ya ziada;  

 (ix) uondoshaji wa mabaki; na 
 (x) kwa meli ya mafuta chini ya 150 GT 

iliyorejewa katika Kanuni ya 34.6 ya 
Kiambatisho cha I, jumla ya ujazo wa 
mafuta na maji yaliyotumika kwa ajili 
ya kuosha na kurejeshwa kwenye tangi 
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la kuhifadhia. 
  (5) Pale ambapo utiririshaji wa mafuta au 

mchanganyiko wa mafuta kama inavyorejewa katika 
kanuni ya 17.3 au 36.4 ya Kiambatisho cha I au pale 
ambapo utiririshaji wa mafuta wa bahati mbaya au wa 
lazima haujasamehewa kwenye Kanuni hizo, 
kumbukumbu kuhusiana na mazingira na sababu za 
utiririshaji itawekwa katika sehemu hiyo ya Kitabu cha 
Kuweka Kumbukumbu za Mafuta ambacho kinahusika na 
chanzo cha utiririshaji. 

  (6) Uendeshaji uliorejewa katika kanuni ndogo ya 
(4) utarekodiwa kikamilifu bila kuchelewa katika Kitabu 
cha Kuweka Kumbukumbu za Mafuta na maingizo yote 
katika kitabu yanayohusiana na uendeshaji huo 
yataingizwa kwa lugha ya Kiingereza na endapo 
maingizo yamefanyika kwa lugha nyingine inayotumika 
melini ambayo sio Kiingereza, maingizo katika lugha 
hiyo yatatumika endapo kutatokea mgogoro au tofauti. 

  (7) Taarifa zilizoingizwa katika Kitabu cha 
Kuweka Kumbukumbu ya Mafuta kwa ajili ya uendeshaji 
huo zitatiwa saini na afisa anayesimamia shughuli hiyo, 
na kila ukurasa uliokamilishwa utatiwa saini na naodha. 

  (8) Kushindwa kwa- 
 (a) vifaa vya kuchuja mafuta kutarekodiwa katika 

Kitabu cha Kuweka Kumbukumbu za Mafuta 
Sehemu ya I; na  

 (b) mfumo wa ufuatiliaji na udhibiti wa utiririshaji 
wa mafuta kutarekodiwa katika Kitabu cha 
Kuweka Kumbukumbu za Mafuta Sehemu ya 
II.  

  (9) Kitabu cha Kuweka Kumbukumbu za Mafuta 
kitawekwa mahali ambapo kitapatikana kwa urahisi 
wakati wowote kwa ajili ya ukaguzi ndani ya meli, 
isipokuwa katika mazingira ambayo meli haina 
mwongozaji wakati inapovutwa kitawekwa ndani ya 
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meli.  
  (10) Kitabu cha Kumbukumbu za Mafuta 

kitahifadhiwa kwa muda wa miaka mitatu baada ya 
kuingiza ingizo la mwisho kwenye kitabu.  

  (11) Mtu aliyeidhiniwa na Mamlaka ya 
Uthibitishaji, anaweza:  

 (a) kukagua Kitabu cha Kuweka Kumbukumbu za 
Mafuta kwenye meli ambayo iko bandarini au 
miundombinu ya kuegesha meli baharini;  

 (b) kutengeneza nakala ya kila ingizo katika 
Kitabu cha Kuweka Kumbukumbu za Mafuta; 
na  

 (c) kumtaka nahodha wa meli kuthibitisha 
kwamba ni nakala halisi ya ingizo hilo. 

  (12) Nakala ya ingizo iliyoelezwa katika kanuni 
ndogo ya (11)(c) itakubalika katika mwenendo wowote 
wa kimahakama kama ushahidi wa maelezo yaliyo katika 
ingizo hilo. 

  (13) Ukaguzi wa Kitabu cha Kuweka 
Kumbukumbu za Mafuta na uchukuaji wa nakala ya 
ingizo lolote iliyothibitishwa kama ilivyoelezwa katika 
kanuni ndogo ya (11) utafanyika bila kusababisha 
ucheleweshaji wa meli usiokuwa wa lazima. 

  
SEHEMU NNE 

MASHARTI YA UDHIBITI WA UCHAFUZI UNAOTOKANA NA  
UENDESHAJI NA UTIRIRISHAJI WA MAFUTA 

  
Msamaha wa 
jumla 

 19. Kanuni za 22 na 23 na katazo la utiririshaji wa 
mafuta baharini au mchanganyiko wa mafuta katika maji 
ya Akitiki kama ilivyoelezwa chini ya aya ya 1.1.1 ya 
sehemu ya II-A ya Kanuni za Eneo la Ncha za Dunia 
hazitatumika kwa- 

 (a) utiririshaji wa mafuta baharini au 
mchanganyiko wa mafuta ambao ni muhimu 
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kwa dhumuni la kuhakikisha usalama wa meli 
au uokaji wa maisha majini; 

 (b) utiririshaji wa mafuta au mchanganyiko wa 
mafuta ndani ya bahari, isipokuwa utiririshaji 
kutoka kwenye meli iliyosamehewa, 
uliotokana na uharibifu wa meli au vifaa vyake 
isipokuwa kama- 

 (i) tahadhari zote zinazofaa za kuzuia au 
kupunguza utiririshaji huo zilichukuliwa 
baada ya kutokea kwa uharibifu au 
kugundulika wa utiririshaji; na 

 (ii) mmiliki au nahodha hakutenda kwa nia ya 
kusababisha uharibifu, au kwa uzembe na 
kwa kujua kwamba madhara yangeweza 
kutokea; au 

 (c) utiririshaji wowote ambao umeidhinishwa 
majini wa vitu vyenye mchanganyiko wa 
mafuta ambavyo vinatumika kwa madhumuni 
ya kupambana na matukio maalumu ya 
uchafuzi wa mazingira ili kupunguza athari 
zitokanazo na uchafuzi huo wa mazingira. 

  
Msamaha kwa 
uharibifu kwa 
meli au vifaa 
vyake katika 
maji ya ndani, 
maji 
yanayodhibitiwa 
au maji mengine 

 20.-(1) Masharti ya kanuni ya 22 na 23 
hayatatumika kwa- 

(a) utiririshaji wowote wa mafuta au 
mchanganyiko wa mafuta kutoka kwenye meli 
iliyosamehewa katika eneo la bahari lililo 
ndani ya maji ya Tanzania au maji 
yanayodhibitiwa ambao unatokana na 
kuharibika kwa meli au vifaa vyake, ikiwa- 

(i) uharibifu ulisababishwa na mtu ambaye 
alifanya kwa kukusudia, bila tahadhari 
au kwa uzembe na haukuwa ukihusiana 
na shughuli za meli iliyosamehewa; 

 (ii) tahadhari zote zinazofaa za kuzuia au 
kupunguza utiririshaji zilichukuliwa 
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baada ya kutokea uharibufu au 
kugundulika kwa utiririshaji; na 

 (b) utiririshaji wowote wa mafuta au 
mchanganyiko wa mafuta kutoka kwenye meli 
iliyosamehewa isiyokuwa ya Tanzania katika 
eneo la bahari nje ya maji ya Tanzania au maji 
yanayodhibitiwa ambayo yanatokana na 
kuharibika kwa meli au vifaa vyake ikiwa- 

 (i) tahadhari zote zinazofaa za kuzuia au 
kupunguza utiririshaji zilichukuliwa 
baada ya kutokea uharibufu au 
kugundulika kwa uharibifu; au 

 (ii) mmiliki au nahodha wa meli 
iliyosamehewa hawakutenda 
kwakukusudia kusababisha uharibifu au 
bila kujali na kwa kujua kwamba 
madhara yangeweza kutokea. 

  
Tafsiri kwa 
madhumuni ya 
kanuni 19 na 20 

 21.  Kwa madhumuni ya kanuni za 19 na 20- 
(a) “meli iliyosamehewa” maana yake ni chombo 

cha aina yoyote kinachofanya kazi katika 
mazingira ya baharini na inajumuisha mashua, 
vyombo vinavyoendeshwa kwa hewa, vyombo 
vya kuzama na vitu vinavyoelea lakini 
havijumuishi muundo uliosimikwa au 
unaoelea; 

 (b) rejea ya mtu anayehusika na shughuli za meli 
inajumuisha- 

 (i) baharia katika meli; 
 (ii) nahodha; 
 (iii) mmiliki; 
 (iv) mmiliki wa mizigo inayobebwa kwenye 

meli; na 
 (v) taasisi la uainishaji ambalo limetoa 

cheti cha madaraja kuonyesha kuwa 
meli hiyo inazingatia viwango vya 
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madaraja vilivyowekwa na taasisi hiyo. 
  

Udhibiti wa 
utiririshaji wa 
mafuta kutoka 
kwenye meli 

 22.-(1) Kwa kuzingatia kanuni za 19 na 20, 
utiririshaji wa mafuta baharini au mchanganyiko wa 
mafuta kutoka sehemu za mitambo ya meli yoyote 
umezuiliwa. 
 (2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1) 
utiririshaji wa mafuta baharini unaweza kuruhusiwa kwa- 

 (a) meli za 400 GT na zaidi kwenye safari za nje 
ya maeneo maalumu isipokuwa katika maji ya 
bahari ya Akitiki, endapo masharti yafuatayo 
yatatimizwa: 

 (i) meli inaendelea na safari; 
 (ii) mchanganyiko wa mafuta unachakatwa 

kupitia kifaa cha uchujaji mafuta 
kinachokidhi masharti ya kanuni ya 
14.7 ya Kiambatisho cha I; 

 (iii) kiasi cha mafuta ndani ya maji machafu 
bila kuchanganywa hakizidi 15 ppm za 
mafuta;  

 (iv) mchanganyiko wa mafuta hautoki 
kwenye sehemu za chini ndani ya 
chumba cha pampu ya mizigo kwenye 
meli za mafuta; na 

 (v) mchanganyiko wa mafuta, endapo ni 
meli za mafuta, haujachanganywa na 
mabaki ya shehena ya mafuta. 

 (b) meli za 400 GT na zaidi katika safari ambayo 
sehemu yake tu iko katika eneo maalumu- 

 (i) utiririshaji huo unafanywa nje ya eneo 
maalumu isipokuwa katika maji ya 
Akitiki; na 

 (ii) masharti yafuatayo yametimizwa: 
 (aa) meli inaendelea na safari; 
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 (bb) mchanganyiko wa mafuta uchakatwa 
kupitia kifaa cha kuchuja mafuta 
kinachokidhi matakwa ya kanuni ya 
14 ya Kiambatisho cha I;  

 (cc) kiasi cha mafuta kwenye maji 
machafu bila kuchanganywa hayazidi 
ppm 15; 

 (dd) mchanganyiko wa mafuta hautoki 
kwenye sehemu za chini ndani ya 
chumba cha pampu ya mizigo 
kwenye meli za mafuta; na 

 (ee) mchanganyiko wa mafuta, endapo ni 
meli za mafuta, hauchanganywi na 
mabaki ya shehena ya mafuta. 

  (3) Kwa kuzingatia kanuni ya 19, utiririshaji 
mafuta au mchanganyiko wa mafuta kutoka kwenye meli 
yoyote kwenye bahari katika eneo la Antaktika 
unazuiliwa.  

  (4) Msajaili kwa kadiri inavyowezekana anaweza, 
atakapopokea ripoti ya chembechembe za mafuta 
zinazoonekana juu au chini ya uso wa maji katika eneo la 
karibu la meli au mkondo wake, kuanzisha ukaguzi ili 
kubaini kama masharti ya kanuni hii yamekiukwa. 

  (5) Ukaguzi unaorejewa chini ya kanuni ndogo ya 
(4) utajumuisha ukaguzi wa- 

 (a) upepo na hali bahari; 
 (b) njia na kasi ya meli; 
 (c) vitu vingine vinavyoweza kuwa vyanzo vya 

chembechembe zinazoonekana za mafuta 
katika eneo husika; na 

 (d) kumbukumbu zozote husika za utiririshaji wa 
mafuta. 

  (6) Ni marufuku kutiririsha baharini kemikali au 
vitu vingine kwa kiasi ambacho ni hatari kwa mazingira 
ya majini. 
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  (7) Mabaki ya mafuta ambayo hayawezi 
kutiririshwa baharini kwa kuzingatia Sehemu hii 
yatahifadhiwa ndani ya meli kwa utiririshaji wa baadae 
kwenye miundombinu ya kupokelea. 

  
Udhibiti wa 
utiririshaji 
mafuta kutoka 
kwenye meli za 
mafuta 

 23.-(1) Kwa kuzingatia kanuni ya 19 na 20, 
utiririshaji wa mafuta baharini au mchanganyiko wa 
mafuta kutoka kwenye eneo la shehena ya meli ya mafuta 
unazuiliwa. 
 (2) Masharti ya kanuni ndogo ya (1) hayatatumika- 

 (a) ikiwa ni meli ya mafuta iliyopo safarini nje ya 
eneo maalumu isipokuwa maji ya Bahari ya 
Akitiki, wakati masharti yote yaliyoainishwa 
hapa chini yanatimizwa: 

 (i) meli ya mafuta haiko katika eneo 
maalumu; 

 (ii) meli ya mafuta ipo zaidi ya maili 50 
baharini kutoka eneo la ardhi lililopo 
karibu; 

 (iii) meli ya mafuta inaendelea na safari; 
 (iv) kiasi cha papo hapo cha utiririshaji 

mafuta hakizidi lita 30 kwa maili moja 
baharini; 

 (v) jumla ya ujazo wa mafuta 
unaotiririshwa baharini hauzidi kwa 
meli za mafuta zilizotoka au kabla ya 
tarehe 31 Disemba 1979, 1/15000 ya 
jumla ya ujazo wa shehena husika 
ambayo mabaki yalikuwa ni sehemu 
yake, na kwa meli za mafuta zilizotoka 
baada ya tarehe 31 Disemba 1979, 
1/30000 ya jumla ya ujazo wa shehena 
husika ambayo mabaki yalikuwa 
sehemu yake; na 

 (vi) meli ya mafuta mfumo wa ufuatiliaji na 
udhibiti wa utiririshaji wa mafuta 
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ambao unafanya kazi na mpangilio wa 
tangi la ziada kama inavyotakiwa na 
kanuni za 29 na 31 za Kiambatisho cha 
I. 

 (b) endapo meli ipo katika safari ambayo sehemu 
yake ipo katika eneo maalumu na utiririshaji 
unafanyika nje ya eneo maalumu isipokuwa 
katika maji ya Aktiki. 

  (3) Kwa kuzingatia kanuni za 19 na 25, utiririshaji 
wa mafuta baharini au mchanganyiko wa mafuta kutoka 
kwenye eneo la shehena ya meli ya mafuta unazuiliwa 
katika eneo maalumu. 

  (4) Kanuni ndogo za (1) na (3) hazitatumika 
kwenye utiririshaji wa farumi safi au iliyotengwa. 

  (5) Kanuni hii haitozuia meli iliyo safarini ambayo 
sehemu yake ipo katika eneo maalumu kutiririshaji 
mafuta nje ya eneo maalumu kwa kuzingatia kanuni 
ndogo ya (1). 

  (6) Masharti ya kanuni za 29, 31 na 32 za 
Kiambatisho cha I hayatatumika kwa meli za mafuta 
zenye kiwango cha chini ya 150 GT, ambazo udhibiti wa 
utiririshaji wa mafuta chini ya kanuni hii unafanyika kwa 
kubakisha mafuta melini kwa ajili wa utiririshaji baadae 
na vitu vyote vilivyotumika kwenye usafishaji kwenye 
miundombinu ya upokeaji. 

  (7) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (6), jumla ya 
kiasi cha mafuta na maji yanayotumika kuosha na 
kurejeshwa kwenye tanki la kuhifadhia yatatiririshwa 
kwenye miundombinu ya upokeaji, isipokuwa kama 
mipango madhubuti imeandaliwa kuhakikisha kwamba 
kila maji machafu yanayoruhusiwa kutiririshwa baharini 
yanafuatiliwa ipasavyo kuhakikisha kwamba masharti ya 
kanuni hii yanazingatiwa. 

Mahitaji 
maalumu ya 
matumizi au 
ubebaji mafuta 

 24.-(1) Isipokuwa kwa vyombo vinavyohusika 
kulinda usalama wa meli, au katika shughuli ya utafutaji 
na uokoaji, ubebaji wa shehena kwa wingi, au shehena 
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katika eneo la 
Antaktiki  

inavyotumika kama farumi au ubebaji na matumizi kama 
fueli ya kitu chochote miongoni mwa vifuatavyo 
haviruhusiwi katika eneo la Antaktiki: 

(a) mafuta ghafi yenye uzito zaidi ya kilo 900/m3 

katika Sentigredi 15; 
 (b) mafuta, isipokuwa mafuta ghafi, yenye uzito 

zaidi ya kilo 900/m3 katika Sentigredi 15 au 
kinematiki ya visikasiti kwa Sentigredi 50 zaidi 
ya 180 mm2/s; au 

 (c) lami na mchanganyiko wake. 
  (2) Pale ambapo shughuli za awali zimejumuisha 

ubebaji au matumizi ya vitu vinavyorejewa katika kanuni 
ndogo (1), usafishaji au utakasaji wa matangi au 
mabomba hautahitajiki. 

  
 

SEHEMU YA TANO 
 

SEHEMU ZA MITAMBO MELINI 
  

Hitaji la sehemu 
za mitambo ya 
meli zote 

 25.-(1) ujenzi, utoaji wa vifaa, na uendeshaji wa 
sehemu za mitambo ya meli yoyote ambayo Kanuni hizi 
zinatumika itazingatia mahitaji yaliyoainishwa katika 
kanuni 12, 12A aya ya 1 hadi 11, ` 13,14 aya ya 1, 2, 3, 6 
na 7 na 16 ya Kiambatisho cha I. 

  (2) Meli za chini ya 400 GT- 
 (a) zitakuwa na vifaa, kadiri inavyowezekana, ili 

kuhifadhi melini mafuta au mafuta 
mchanganyiko kwa ajili ya umwagji wa baadae 
katika miundombinu ya upokeaji; au 

 (b) zitamwaga mafuta au mchanganyiko wa 
mafuta hayo kwa mujibu wa kanuni ya 
23(2)(d). 

  (3) Shirika linaweza kuondoa masharti 
yaliyoainishwa katika kanuni ya 14.1 na 14.2 ya 
Kiambatisho cha I kwa meli yoyote: 
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 (a) inayofanya safari ndani ya maeneo maalum au 
maji ya Akitiki pekee; na 

 (b) iliyoidhinishwa chini ya Kanuni ya Kimataifa 
ya Vyombo vya Mwendo Kasi au vinginevyo 
ndani ya mawanda ya Kanuni hii kuhusu 
ukubwa na muundo unaohusika na huduma 
iliyoratibiwa na muda wa kurejea usiozidi saa 
24, ikijumuisha mtu ambaye si abiria au mizigo 
iliyobebwa katika meli zilizohamishwa safari, 

 Isipokuwa, masharti yafuatayo yanapaswa 
kuzingatiwa- 

 (a) meli yenye tangi la kuhifadhia maji lenye ujazo 
wa kutosha kwa kuridhisha Shirika, kwa 
uhifadhi wote wa maji yenye mafuta melini; 

 (b) maji yote yenye mafuta mengi yanatunzwa 
melini kwa ajili ya kwenye miundombinu ya 
upokeaji; 

 (c) Shirika limejirizisha uwepo wa miundombinu 
ya kutosha ya upokeaji wa maji hayo yenye 
mafuta kwenye bandari meli au sehemu ya 
kufunga meli zinazotosheleza pale meli 
inapoelekea; 

 (d) Cheti cha Kimataifa cha Kuzuia Uchafuzi 
Utokanao na Mafuta, kinapohitajika, 
kinaidhinishwa kwamba inashiriki safari 
kikamilifu ndani ya maeneo maalumu au maji 
ya Akitiki au imekubaliwa kama chombo cha 
mwendo wa kasi kwa madhumuni ya kanuni 
hii na huduma imetambuliwa; na 

 (e) ujazo, muda na bandari ya umwagaji 
vimeingiwa kwenye Sehemu ya I ya Kitabu 
cha Kumbukumbu za Mafuta. 

  
SEHEMU YA SITA 
MELI ZA MAFUTA 

  



Kanuni za Kuzuia Uchafuzi Utokanao na Mafuta 
Tangazo la Serikali Na. 382 (Linaendelea) 

39 
 

Masharti kwa 
eneo la shehena 
za Meli za 
mafuta   

 26.-(1) ujenzi, utoaji wa vifaa, na uendeshaji wa 
sehemu za mitambo ya meli yoyote ya mafuta ambayo 
Kanuni hizi zitatumika itazingatia masharti yaliyowekwa 
katika kanuni 18, 19, 20 aya ya 1 hadi 4 na 6, 21 aya ya 1 
hadi 4, 22 hadi 28, 30, na 33 ya Kiambatisho cha I. 

  (2) Kanuni ya 18.6 hadi 18.8 ya Kiambatisho cha I 
hazitatumika kwa meli ya mafuta iliyotengenezwa tarehe 
1 Juni 1982 au kabla, katika mazingira yaliyoelezwa 
katika kanuni ya 2.5 ya Kiambatisho cha I,  

  (3) Shirika, linaweza kuondoa masharti 
yaliyoainishwa katika kanuni ya 28.6 ya Kiambatisho cha 
I kwa meli za mafuta zilizoorodheshwa katika kanuni ya 
3.6 ya Kiambatisho hicho pale ambapo meli hizo 
zinapakiwa mafuta kwa mujibu wa masharti 
yaliyoidhinishwa na Shirika kwa kuzingatia mwongozo 
wa uendeshaji uliotolewa katika Sehemu ya 2 ya 
Miongozo ya Uthibitishaji wa Masharti ya Udhibiti ya 
Uwezo wa Meli katika Kuimiri Madhara 
(MSC.1/Circ.1461) iliyoandaliwa na IMO. 

  (4) Hairuhusiwi kwa meli inayofanya kazi kwa 
mujibu wa masharti ya kanuni 20 aya ya 5, 21 aya ya 5 au 
6, ya Kiambatisho cha I kuingia kwenye bandari au kituo 
kilichopo baharini ndani ya eneo la maji ya Tanzania. 

  (5) Uhamishaji wa mafuta mazito kati ya meli 
ndani ya eneo la bahari la Jamhuri ya Muungano 
unaohusisha meli inayofanya kazi kwa mujibu wa 
masharti yaliyoanisha chini ya kanuni ya 21, aya ya 5 au 
6 ya Kiambatisho cha I unazuiliwa isipokuwa kama ni 
muhimu kwa ajili ya kuimalisha usalama wa meli au 
kuokoa maisha baharini. 

  
Ubakishaji wa 
mafuta katika 
meli 

 27.-(1) Meli za mafuta za 150 GT na zaidi 
zitazingatia masharti ya kanuni 29, 31 na 32 za 
Kiambatisho I. 
 (2) Kanuni ndogo ya (1) haitatumika kwa meli 
yoyote ya mafuta inashiriki safari za saa 72 au chini ya 
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muda wake na ndani ya maili 50 za baharini kutoka ardhi 
iliyo karibu: 

  Isipokuwa kama- 
 (a) meli ya mafuta inayofanya safari za kibiashara 

katikati ya bandari au kituo kilichopo baharini 
ndani ya eneo la maji ya Tanzania; 

 (b) michanganyiko yote ya mafuta inayotuzwa 
kwenye meli ajili ya kwenye miundombinu ya 
upokeaji; na 

 (c) Shirika limejirizisha uwepo wa miundombinu 
ya kutosha ya upokeaji wa mafuta 
mchanganyiko; 

  (3) Kanuni za 31 na 32 za Kiambatisho cha I 
hazitatumika kwa meli ya mafuta iliyoanishwa chini ya 
kanuni ndogo ya (1) ambayo: 

 (a) ni meli ya mafuta iliyojengwa mnamo au kabla 
ya tarehe 1 Juni 1982 ya uzito wa tani 40,000 
au zaidi inayojishughulisha na biashara 
maalum kama ilivyoanishwa katika kanuni ya 
2.5 ya Kiambatisho cha I, isipokuwa pale 
ambapo masharti yaliyoanishwa katika kanuni 
ya 2.6 ya Kiambatisho hicho yametimizwa; 

 (b) inayojishughulisha tu na safari zifuatazon 
kwenye: 

 (i) maeneo maalumu; 
 (ii) maji ya Akitiki; au 
 (iii) maili 50 kutoka ardhi iliyo karibu iliyo 

karibu na sehemu maalumu au maji ya 
Akitiki na inayojishughulisha na 
biashara kati ya bandari au kituo 
kilichopo baharini ndani ya eneo la 
maji ya Tanzania au safari zenye 
vikwazo vya saa 72 au chini ya muda 
uliyoamuliwa na Shirika. 

  (4) Meli za mafuta ambazo kanuni ndogo ya 
(3)(b)(iii) zinatumika zitazingatia masharti yafuatayo: 
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 (a) michanganyiko yote ya mafuta itabaki kwenye 
meli kwa ajili ya umwagaji kwenye 
miundombinu ya upokeaji; 

 (b) Shirika limejirizisha uwepo wa miundombinu 
ya kutosha ya upokeaji wa maji hayo yenye 
mafuta kwenye bandari meli au sehemu ya 
kufunga meli zinazotosheleza pale meli 
inapoelekea; 

 (c) Cheti cha IOPP au TZOPP kimeidhinishwa 
kwa ajili ya meli inayofanya shughuli zake 
katika aina moja au zaidi ya safari 
iliyofafanuliwa katika kanuni ndogo ya (3)(b); 
na 

 (d) ujazo, muda na bandari ya umwagaji 
vimeingizwa kwenye Kitabu cha 
Kumbukumbu za Mafuta. 

  (5) Kwa meli za mafuta za chini ya 150 GT- 
 (a) mafuta yatahifadhiwa kwenye meli na baadae 

kumwaga uchafu wenye mchanganyiko wa 
mafuta kwenye mioundombinu ya upokeaji; na 

 (b) kiasi cha jumla ya mafuta na maji 
yanayotumika kuosha na kuridisha kwenye 
tanki la kuhifadhia- 

 (i) itarekodiwa katika Sehemu ya II ya 
Kitabu cha Kumbukumbu za Mafuta 
iliyotengenezwa na Shirika kwa meli za 
mafuta zinazofanya shughuli zake kwa 
mujibu wa kanuni ya 23 (6) na (7) ya 
Kanuni hizi; na 

 (ii) itamwagwa katika miundombinu ya 
upokeaji bandari, ili kukuhakikisha 
kwamba uchafu wowote unaoruhusiwa 
kumwagwa baharini unafuatiliwa 
ipasavyo. 

  (6) Kanuni za 29, 31 na 32 ya Kiambatisho cha 1 
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hazitatumika kwa meli za mafuta zinazobeba lami au 
bidhaa nyinginezo kwa kuzingatia masharti ya Kanuni 
hizi ambazo, kwa kuzingatia kupitia tabia zao za 
kimaumbile, zinazuia utenganisho wa bidhaa na maji kwa 
ufanisi na ufuatiliaji. 

  (7) Endapo kanuni ndogo ya (6) inatumika mabaki 
ya mafuta yatawekwa kwenye meli na baadae kumwaga 
uchafu wenye mchanganyiko wa mafuta kwenye 
mioundombinu ya upokeaji ili kukidhi matakwa ya 
kanuni ya 24 ya Kanuni hizi. 

  
Shughuli za 
kusafisha 
mafuta ghafi 

 28-(1) Meli ya mafuta ghafi yenye uzito wa tani 
20,000 na zaidi iliyotengenezwa baada ya tarehe 1 Juni 
1982, itawekewa mfumo wa kusafisha tangi la shehena 
kwa kutumia mafuta ghafi. 

  (2) Shirika litahakikisha kwamba mfumo wa 
kusafisha tangi la shehena unazingatia kikamilifu 
matakwa ya kanuni hii, ndani ya mwaka mmoja baada ya 
meli ya mafuta kujihusisha kwa mara ya kwanza katika 
biashara ya kubeba mafuta ghafi au katika kufikia 
mwisho wa safari ya tatu ya kubeba mafuta ghafi 
yanayofaa kwa kuosha mafuta ghafi, chochote 
kitakachotokea baadaye. 

  (3) Ufungaji wa vifaa vya usafishaji wa mafuta 
ghafi pamoja na mipangilio utazingatia masharti 
yaliyowekwa na Shirika. 

  (4) Takwa lililorejewa chini ya kanuni ndogo ya 
(3) litajuisha masharti na vigezo vya msawazo wa 
muundo, uendeshaji na udhibiti wa mfumo wa uoshaji 
mfumo ghafi ulioridhiwa na IMO.  

  (5) Kila meli ya mafuta ghafi yenye uzito wa tani 
40,000 na zaidi iliyotengenezwa tarehe 1 Juni 1982 au 
kabla ya tarehe 1 Juni 1982, itapewa matangi 
yaliyotengwa na kuzingatia matakwa ya kanuni ndogo ya 
(8) na (9). 
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  (6) Meli ya mafuta ghafi iliyorejewa chini ya 
kanuni ndogo ya (5) inaweza, badala ya kupewa matangi 
yaliyotengwa kufanya kazi kwa utaratibu wa kusafisha 
tangi la shehena kwa kutumia uoshaji wa mafuta ghafi 
kwa mujibu wa kanuni hii, isipokuwa kama meli ya 
mafuta ghafi imekusudiwa kubeba mafuta ghafi ambayo 
hayafai kwa kuoshea Matangi yenye mafuta ghafi. 

  (7) Uwezo wa matangi ya farumi yaliyotengwa 
yaliyorejelewa chini ya kanuni ndogo ya (5) utaamuliwa 
ili meli iweze kufanya kazi kwa usalama katika safari 
zake bila kutegemea matumizi ya matangi ya kubebea 
shehena kwa ajili ya maji ya farumi. 

  (8) Uwezo wa matangi ya farumi yaliyotengwa 
yatakuwa katika hali ambayo ukichukuwa uzani mwepesi 
pamoja na farumi iliyotengwa pekee, kina na mlalo wa 
meli zinaweza kukidhi masharti yafuatayo: 

 (a) kina cha katikati ya meli (dm) kwa mita (bila 
kuzingatia mabadiliko yoyote ya meli) 
haitakuwa chini ya- d m = 2.0 + 0.02L 

 (b) kina cha meli cha mbele na baada sehemu ya 
mbele ya viambajengo zitalingana na kina cha 
katikati cha meli (dm) kama ilivyoainishwa 
katika aya ya (a), kwa kushirikiana na sehemu 
ya ulalo wa nyuma usiozidi 0.015L; na 

 (c) kwa mazingira yoyote kina cha meli vile uwazi 
katika sehemu ya nyuma ya viambajengo 
haitakuwa chini ya kiile ambayo ni muhimu 
kupata kuzamishwa kikamilifu kwa propela. 

  (9) Kwa hali yoyote hakuna maji ya farumi 
yatabebwa kwenye matangi ya shehena, isipokuwa- 

 (a) katika safari chache wakati hali ya hewa ni 
mbaya sana, kiasi kwamba kwa maoni ya 
nahodha, ni muhimu kubeba maji ya ziada ya 
farumi katika matangi ya shehena kwa usalama 
wa meli; na 
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 (b) katika hali za kipekee ambapo tabia mahususi 
ya uendeshaji wa meli ya mafuta inalazimu 
kubeba maji ya farumi zaidi ya kiasi 
kinachohitajika chini ya kanuni ndogo ya (8): 

  Isipokuwa kama, uendeshaji huo wa meli ya 
mafuta upo chini mazingira ya kipekee kama 
yalivyoanzishwa na IMO 

  (10) Nyongeza ya maji ya farumi yaliyorejelewa 
chini ya kanuni ndogo ya (9)(a) yatachakatwa na 
kumwagwa kwa kuzingatia kanuni ya 24 ya Kanuni hizi 
na ingizo litafanywa katika Sehemu ya II ya Kitabu cha 
Kumbukumbu ya Mafuta. 

  (11) Meli za mafuta ghafi, na nyongeza ya farumi 
inayoruhusiwa katika kanuni ndogo ya (9)(a) itabebwa 
kwenye matangi ya shehena iwapo tu matangi hayo 
yameoshwa na mafuta ghafi kabla ya kuondoka kutoka 
bandari ya kupakua mafuta au ghati ya kupakua. 

  (12) Bila ya kujali masharti ya kanuni ndogo ya (8) 
Shirika, litaamua masharti ya balasti iliyotengwa ya 
vigezo kwa meli za mafuta zisizozidi mita 150 kwa urefu. 

  (13) Matangi ya shehena yataondelewa mafuta 
ghafi kabla ya safari ili kwamba, kwa kuzingatia muundo 
wa biashara ya meli za mafuta na hali ya hewa 
inayotarajiwa, maji ya farumi yatawekwa tu kwenye 
matangi ya shehena ambayo yamesafishwa mafuta ghafi.  

  (14) Matangi ya kutosha ya shehena yataoshwa na 
mafuta ghafi kabla ya kila safari kwa kuzingatia muundo 
wa biashara ya meli za mafuta na hali ya hewa 
inayotarajiwa, maji ya farumi yatawekwa tu kwenye 
matangi ya shehena ambayo yamesafishwa mafuta ghafi. 

  
Muongozo wa 
Uendeshaji na 
Vifaa 

 29.-(1) Meli ya mafuta inayofanya kazi na mifumo 
ya kuosha mafuta kama inavyotakiwa na kanuni ya 27 
itapewa Mwongozo wa Uendeshaji na Vifaa kulingana na 
viwango vya kawaida vya Mwongozo wa Operesheni na 
Vifaa vya Kuosha Mafuta Ghafi vilivyopitishwa na 
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Kamati ya Ulinzi ya Mazingira ya Bahari ya IMO, 
ukielezea mfumo na vifaa kwa kina na kubainisha 
taratibu za uendeshaji zinazopaswa kufuatwa. 

  (2) Mwongozo wa Uendeshaji na Vifaa 
unaorejewa chini ya kanuni ndogo ya (1) utapaswa 
kuidhinishwa na Shirika na kujumuisha taarifa zote 
zilizoainishwa katika maelezo yaliyorejewa katika kanuni 
ya 27(3). 

  (3) Endapo mabadiliko yoyote yatafanywa kwenye 
mfumo wa kuosha mafuta ghafi, Mwongozo wa 
Uendeshaji na Vifaa utarekebishwa ipasavyo, na 
marekebisho yatakayoidhinishwa na Shirika. 

  (4) Isipokuwa kama, meli ya mafuta imebeba 
mafuta ghafi ambayo hayafai kwa uoshaji, meli ya mafuta 
itaendesha mfumo wa uoshaji wa mafuta ghafi kwa 
mujibu wa Mwongozo wa Uendeshaji na Vifaa. 

  
Mpango wa 
dharura wa 
uchafuzi 
utokanao na 
mafuta 

 30.-(1) Meli ya mafuta ya 150 GT au zaidi na meli 
nyingine isipokua meli ya mafuta ya 400 GT au Zaidi 
itakuwa mpango wa dharura wa uchafuzi utokanao na 
mafuta ambao umeidhinishwa na Shirika. 
 (2) Mpango unaorejewa chini ya kanuni ndogo ya 
(1) utatayarishwa kwa mujibu wa miongozo ya Uundaji 
wa Mipango ya Dharura ya Uchafuzi utokanao na Mafuta 
ya Meli ilioyopitishwa na Kamati ya Ulinzi wa 
Mazingira ya Bahari ya IMO. 

  (3) Mpango huo utajumuisha: 
(a) utaratibu utakaofuatwa na nahodha au watu 

wengine wanaosimamia meli kuripoti tukio la 
uchafuzi wa mafuta, kama inavyotakiwa katika 
Ibara ya 8 na Itifaki ya 1 ya Mkataba kwa 
kuzingatia Kanuni za Jumla za Mifumo ya 
Kuripoti Meli na Mahitaji ya Kuripoti Meli. , 
ikijumuisha Miongozo ya Kuripoti Matukio 
Yanayohusisha Bidhaa Hatarishi, Vitu Hatari 
na/au Vichafuzi vya Bahari. 
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 (b) orodha ya watu wanaopaswa kuwasiliana nao 
katika tukio la uchafuzi utokana na mafuta; 

 (c) maelezo ya kina ya hatua zinazopaswa 
kuchukuliwa mara moja na watu waliomo 
kwenye meli i ili kupunguza au kudhibiti 
umwagaji wa mafuta kufuatia kutoa kwa tukio 
la umwagaji; na 

 (d) taratibu na mahali pa kuwasiliana kwenye meli 
kwa ajili ya kuratibu hatua za melini na 
mamlaka za kitaifa na mamlaka za ndani katika 
kupambana na uchafuzi wa mazingira. 

  (4) Katika mazingira ya meli ambayo kanuni ya 17 
ya Kiambatisho II cha Mkataba yanatumika, mpango 
kama huo unaweza kujumuishwa na mpango wa dharura 
wa uchafuzi wa baharini kwa vitu vya kioevu vikali 
vinavyohitajika chini ya kanuni hiyo. 

  (5) Endapo kanuni ndogo ya (4) inatumika jina la 
mpango uliounganishwa litakuwa “Mpango wa Dharura 
wa Uchafuzi wa Baharini wa Melini. 

  (6) Mmiliki na nahodha wa meli ya mafuta yenye 
uzito wa tani 5,000 au zaidi atahakikisha kuwa meli hiyo 
ina inafikia kwa haraka wa uthabiti wa uharibifu wa ufuo 
wa kompyuta na programu za mehesabu ya mabaki ya 
nguvu za kimuundo. 

  
SEHEMU YA SABA 

UFUNGWAJI WA MIUNDOMBINU BAHARINI 
  

Masharti ya 
ufungwaji wa 
miundombinu 
baharini. 

 31.-(1) Usimikaji wa miundombinu baharini kwa 
ajili ya utafutaji, uchenjuaji au uchakataji wa rasilimali za 
madini kwenye maeneo ya bahari itazingatia masharti ya 
Kanuni hizi kama zinavyotumika kwa meli, tofauti na 
meli za mafuta za 400 GT na zaidi isipokuwa kwamba: 

 (a) ufungwaji huo utakuwa na vifaa, kadiri 
inavyowezekana, na mifumo na matangi 
yanayohitajika na kanuni za 12 na 14 za 
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Kiambatisho cha I; 
 (b) nahodha atahakikisha kwamba kumbukumbu 

zinatunzwa, katika fomu iliyoidhinishwa na 
Shirika kwa ajili ya shughuli zote 
zinazohusiana na umwagaji wa mafuta au 
mchanganyiko wa mafuta; na 

 (c) kwa kuzingatia masharti ya kanuni ya 20 ya 
Kanuni hizi, kumwaga mafuta au 
mchanganyiko wa mafuta baharini ni 
unazuiwa, isipokuwa wakati kiwango cha 
mafuta kilichomwaga bila mchanganyiko sio 
zaidi ya chembechembe 15 za mafuta kwa kila 
ujazo wa milioni moja ya maji. 

  (2) Masharti ya kanuni ndogo ya (1) hayatatumika 
kwa miundombinu ya uzalishaji isiyobadilika au 
inayoelea enadapo: 

Cap. 238 (a) iko kwenye maji katika eneo lolote kwa wakati 
unaoanzishwa chini ya Sehemu ya II ya Sheria 
la Kipekee la Kiuchumi Baharini; na  

 (b) haiwezi, kwa wakati ambapo imeshughulikiwa 
sana, kusukumwa kupitia maji ndani ya uwezo 
wake yenyewe.  

  (3) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (2), 
miundombinu ya uzalishaji ya kudumu au inayoelea 
itajumuisha- 

 (a) miundombinu ambayo rasilimali za madini ya 
ukanda wa bahari huziduliwa kutoka chini ya 
ukingo wa bahari kwa njia ya kisima au 
ambayo inatumika kusafirisha rasilimali za 
madini ya bahari kwa njia ya bomba, na 
ambayo: 

 (i) imewekwa chini ya bahari kwa njia ya 
nguzo za chuma, nguzo za zege au njia 
nyingine yoyote; au 

 (ii) unaelea juu ya uso wa bahari na 
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imeimalishwa chini ya bahari kwa njia 
ya viinuo, nanga, au njia nyingine 
yoyote; 

 (b) miundombinu ya uzalishaji ikibadilisha kuwa 
ya uzalishaji kwa muda mrefu kama 
imebadilishwa; 

 (c) miundombinu ya uzalishaji haifanyi uzalishaji 
kama haijabadilishwa kuwa isiyozalisha; na 

 (d) miundombinu ya uzalishaji ambayo haijaanza 
kutumika. 

  (4) Miundombinu ya uzalishaji yakudumu au 
yakuelea haitajumuisha- 

 (a) ufungaji wa miundombinu baharini ambao 
kanuni ndogo ya (5) inatumika; 

 (b) miundombinu ya uzalishaji ambayo, kwa muda 
usiozidi siku 90, huchimba rasilimali za madini 
kutoka chini ya bahari kwa madhumuni ya 
upimaji wa visima. 

  (5) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1) hadi 
(4), umwagaji wa mafuta au mchanganyiko wa mafuta ni 
umwagaji uliotokana na sehemu za mitambo na 
hayajumuishi umwagaji maji au maji yaliyohamishwa, au 
mifereji ya miundombinu ya baharini. 

  (6) Katika mazingira ya utiririshaji kutoka- 
 (a) miundombinu ya uzalishaji, utunzaji na 

ushushaji inayoelea; na 
 (b) sehemu za kuhifadhia zinazoelea,  
 Shirika, katika kutathmini uzingatiaji wa kanuni ndogo 

ya (1), litazingatia Miongozo ya Utumiaji wa 
Kiambatisho cha 1 kwa masharti ya miundombinu ya 
uzalishaji, utunzaji na ushushaji inayoelea 

  (7) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (6), 
“umwagaji husika” maana yake ni umwagaji wa mafuta 
au mchanganyiko wa mafuta ambao haujatolewa kupitia 
mkondo wa uzalishaji, ambao ni: 

 (a) umwagaji kutoka sehemu za mitambo; au 
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 (b) Umwagaji wa maji machafu yatokanayo na 
shughuli za uzalishaji kama shughuli za 
kusafisha mantangi ya mafuta, maji 
yanayotoka kufanya majaribio ya tangi la 
mafuta ya haidrostatik au maji kutoka kwenye 
tangi la balasti ambalo linafanyiwa ukaguzi 
kwenye chelezo.   

  
SEHEMU YA NANE  

KANUNI ZA MAJI YA NCHA ZA DUNIA 
  
Matumizi ya 
Kanuni ya Maji 
ya Ncha za Dunia 

 32.-(1) Kanuni hii inatumika kwa meli zote 
zinazofanya kazi katika Maji ya ncha za dunia. 
 (2) Mmiliki au nahodha wa meli ambayo kanuni 
hii inatumika atahakikisha meli inazingatia masharti 
yanayohusiana na mazingira ya Utangulizi na Sura ya 1 
ya sehemu ya II-A, ya Kanuni ya Maji ya Ncha za Dunia. 

  (3) Katika kuhakikisha uzingatiaji wa kanuni 
ndogo ya (2), mwongozo wa katika sehemu ya II-B ya 
Kanuni ya Maji ya Ncha za Dunia utazingatiwa. 

  
SEHEMU YA TISA 

UTEKELEZAJI 
  

Ukaguzi wa 
meli 

 33.-(1) Katika ukaguzi wa meli na vifaa vyake, 
sehemu ya meli, chombo, kituchochote ndani ya meli au 
nyaraka yeyote iliyobebwa ndani ya meli masharti ya 
vifungu vya 384 na 385 vya Sheria vitatumika kuhusiana 
na- 

 (a) uthibitishaji wa uwepo kwenye meli cheti cha- 
 (i) IOPP; au 
 (ii) TZOPP; 
 (b) kuthibitisha kama nyaraka zilizorejewa katika 

kanuni ya 17, zimetolewa kuhusiana na meli na 
bado ni halali; 
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 (c) kuchunguza operesheni yoyote inayodhibitiwa 
na Kanuni hizi, ikiwa kuna sababu za wazi za 
kuamini kwamba nohodha au wafanyakazi 
hawajui taratibu za kuzuia uchafuzi 
unaotokana mafuta; 

 (d) kuthibitisha iwapo mafuta, mchanganyiko wa 
mafuta au mabaki ya mafuta yamemwagwa 
kutoka melini kinyume na Kanuni hizi; 

 (e) kukagua Kitabu cha Kumbukumbu za Mafuta; 
na 

 (f) kukagua mpango wa dharura wa uchafuzi 
unaotokana na mafuta. 

  (2) Ukaguzi unawezakufanyika ikiwa meli husika- 
 (a) ipo katika bandari ndani ya Jamhuri ya 

Muungano; au 
 (b) inaingia katika bahari kwenye maji ya 

Tanzania au maji yaliyodhibitiwa. 
  (3) Endapo meli ambayo si meli ya Tanzania 

inakaguliwa kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1)(d), 
mtu anayefanya ukaguzi atahakikisha kwamba taarifa ya 
ukaguzi huo inatumwa kwa: 

 (a) balozi au mwakilishi wa kidiplomasia wa nchi 
ambayo meli inapeperusha bendera au 
Mamlaka za usimamizi za baharini za Nchi 
hiyo; na 

 (b) Nchi Mwanachama wa Mkataba ambaye 
aliomba ukaguzi huo. 

  (4) Endapo taarifa zilizoingizwa katika Kitabu cha 
Kutunza Kumbukumbu za Mafuta kimekaguliwa chini ya 
kanuni ndogo ya (1)(e) mtu anayekaguwa anaweza- 

 (a) kutengeneza nakala ya taarifa yoyote katika 
kitabu hicho; na 

 (b) kumtaka nahodha wa meli kuthibitisha 
kwamba nakala hiyo ni kivuli cha nakala halisi. 

  (5) Nakala yoyote iliyothibitishwa kwa mujibu wa 
kanuni ndogo ya (4) inakubalika katika mwenendo 
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wowote wa kimahakama kama ushahidi wa maudhui 
yaliotajwa ndani yake. 

  
Uchunguzi wa 
madai ya 
ukiukwaji Wa 
masharti na meli 
za Tanzania 

 34. Baada ya kupokea ushahidi kwamba kitu 
kimemwagwa kutoka kwenye meli ya Tanzania kinyume 
na Kanuni hizi, Shirika.  

(a) litaelekaza suala hilo kuchunguzwa; 
(b) litafahamisha IMO kuhusu hatua 

iliyochukuliwa; na 
 (c) endapo ukiukwaji huo umeripotiwa na nchi 

nyingine kuifahamisha nchi hiyo juu ya hatua 
zilizochukuliwa. 

  
Masharti ya 
jumla ya uzuiaji 

 35.-(1) Endapo mkaguzi wa meli ana sababu za 
wazi za kuamini kwamba- 

(a) cheti cha IOPP au TZOPP kilitakiwa kuwa 
kimetolewa kuhusiana na meli lakini 
hakijatolewa, au kilitolewa lakini si halali; 

 (b) nyaraka iliyorejewa chini ya kanuni ya 17, 
ilitakiwa kuwa imetolewa kuhusiana na meli 
lakini haijatolewa, au imetolewa lakini si 
halali; 

 (c) hali ya meli au vifaa vyake havilandani kwa 
kiasi kikubwa na taarifa zilizopo kwenye cheti 
hicho au nyaraka nyingine inayotakiwa; au 

 (d) nahodha au mfanyakazi wa meli hana ueleewa 
wa taratibu muhimu za meli zinazohusiana na 
kuzuia uchafuzi unaotokana na mafuta. 

 (e) kosa linatendeka kuhusiana na meli chini ya 
kanuni hii. 

 meli itazuiliwa hadi mkaguzi wa meli atakapojiridhisha 
kwamba inaweza kuendela na safari bila kuonyesha 
viashiria hatarishi vya kusababisha athari kwa mazingira 
bahari. 

  (2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1) 
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mtu mwenye mamlaka ya kuzuia meli anaweza kuruhusu 
meli inayotakiwa kuwekwa kizuizini kuendelea na safari 
kwa madhumuni ya kwenda kwenye karakana sahihi ya 
karibu zaidi inayopatikana. 

  (3) Endapo mkaguzi wa meli ana sababu za 
kuamini kwamba masharti ya kanuni za 22, 23, 24, 25, 
26, 27 au 28 yamekiukwa kuhusiana na meli, meli hiyo 
itawajibika kuwekwa kizuizini. 

  (4) Mamlaka ya kuzuia meli chini ya kanuni hii 
yanaweza kutumika pale ambapo meli husika- 

 (a) ipo kwenye bandari ya Jamhuri ya Muungano; 
au 

 (b) ipo katika miundombinu iliyosimikwa katika 
maji ya Bahari ya Tanzania au maji 
yaliyodhibitiwa. 

  (5) Endapo meli inapaswa kuzuiwa chini ya kanuni 
ndogo ya (1) au (3), masharti ya kifungu cha 409 cha 
Sheria, isipokuwa kifungu kidogo cha (7) yatatumika 
kana kwamba rejea ya uzuiaji wa meli chini ya Sheria ni 
rejea ya uzuiaji wa meli husika chini ya masharti ya 
kanuni ndogo ya (1) au (3). 

  (6) Endapo meli inapaswa kuzuiwa chini ya kanuni 
ndogo ya (1) au (3), mtu anayeizuia meli hiyo atampatia 
nahodha wa meli hiyo notisi ya zuio ambayo:  

 (a) inaeleza sababu za kuzuia; na 
 (b) inamtaka kuzingatia masharti ya notisi hadi 

meli itakapoachiwa na mtu yeyote aliyetajwa 
katika kifungu cha 409 cha Sheria.  

  (7) Endapo meli ni tofauti na meli ya Tanzania 
imezuiwa, Shirika litamtaarifu mara moja mwakilishi wa 
kidiplomasia wa Nchi ya ambayo meli ilikuwa inastahili 
kupeperusha bendera yake au mamlaka husika za usafiri 
majini za Nchi hiyo. 

  (8) Mtu mwenye mamlaka ya kuzuia meli chini ya 
kanuni ndogo ya (3), kwa ombi la mmiliki, meneja, 
mkodishwaji au nahodha, ataichia meli hiyo mara moja: 
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 (a) ikiwa hakuna shtaka la kosa chini ya kanuni ya 
38 lililofungulilwa ndani ya muda wa siku saba 
kuanzia siku ambayo meli imezuiwa; 

 (b) ikiwa mashtaka ya kosa lolote baada ya kuwa 
limefunguliwa ndani ya muda huo limetolea 
maamuzi bila mmiliki, meneja, mkodishwaji 
au nahodha kutiwa hatiani;  

 (c) ikiwa: 
 (i) jumla ya Shilingi za Tanzania sawa na 

Dola za Marekani elfu moja na mia 
tano inalipwa kwa Waziri kwa njia ya 
dhamana; au 

 (ii) dhamana ambayo, kwa maoni ya 
Waziri, inajitosheleza na ni kwa kiasi 
kisichopungua Shilingi za Tanzania 
sawa na Dola za Marekani elfu hamsini 
inatolewa kwa Waziri au kwa niaba ya 
nahodha au mmiliki; au 

 (d) Baada ya mmiliki, meneja, mkodishwaji au 
nahodha kutiwa hatiani kwa kosa lolote kama 
hilo, ikiwa gharama au matumizi yoyote 
yameamuliwa kulipwa na mtu huyo, na faini 
yoyote iliamriwa kulipwa na mtu huyo 
imelipwa; au 

 (e) amri ya kuachiwa imetolewa na mahakama au 
baraza liliorejewa chini ya Ibara ya 292 ya 
Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Sheria ya 
Bahari ya 1982 na dhamana yoyote au 
dhamana ya kifedha nyingine iliyoamriwa na 
mahakama au baraza hilo imetolewa. 

  (9) Waziri atarejesha kiasi chochote kilicholipwa 
kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (8)(c) au kuondoa 
dhamana yoyote iliyowekwa: 

 (a) ikiwa hakuna shtaka chini ya kanuni ya 38 
lililofungulilwa ndani ya muda wa siku saba 
kuanzia siku ambayo meli imezuiwa; au 
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 (b) ikiwa mashtaka ya kosa lolote baada ya kuwa 
limefunguliwa ndani ya muda huo limetolea 
maamuzi bila mmiliki, meneja, mkodishwaji 
au nahodha kutiwa hatiani; 

  (10) Endapo kiasi cha fedha kimelipwa, au 
dhamana imewekwa, na mtu yeyote kwa mujibu wa 
kanuni ndogo ya (8)(c) na mmiliki, meneja, mkodishwaji 
au nahodha ametiwa hatiani kwa kosa lolote chini ya 
kanuni ya 38, kiasi cha fedha kilicholipwa au kilichopo 
chini ya dhamana kitatumika kama ifuatavyo: 

 (a) kwanza, kulipwa kwa gharama au matumizi 
yoyote yaliyoamriwa na mahakama kulipwa na 
mmiliki, meneja, mkodishwaji au nahodha; na 

 (b) baadaye, kulipa faini yoyote iliyoamriwa na 
mahakama, kiasi chochote kilichobaki 
kitalipwa kwa mtu wa kwanza aliyetajwa. 

  
Mamlaka ya 
Mkuu wa 
bandari kuzuia 
meli 

 36.-(1) Endapo mkuu wa bandari iliyopo Jamhuri 
ya Muungano ana sababu za wazi za kuamini kwamba 
kosa lolote chini kanuni ya 28 limetendeka mkuu wa 
bandari anaweza kuzuia meli hiyo. 

Sura ya 166  (2) Masharti ya kifungu cha 55(4) cha Sheria ya 
Bandari yatatumika kwa zuio chini ya kanuni ndogo ya 
(1) kama yanavyotumika kwa zuio la kupewa kibali cha 
bandari. 

  (3) Endapo meli inapaswa kuzuiwa chini ya kanuni 
hii, mkuu wa bandari anayeizuia meli atapaswa 
kuwasilisha kwa nahodha wa meli notisi ya zuio ambayo: 

 (a) inaeleza sababu za zuio; na 
 (b) inahitaji masharti ya notisi kuzingatiwa hadi 

meli itakapoachiwa na mkuu wa bandari. 
  (4)  Mkuu wa bandari ataiachia meli hiyo ikiwa- 
 (a) hakuna shtaka la kosa chini ya kanuni ya 38, 

lililofungulilwa ndani ya muda wa siku saba 
kuanzia siku ambayo meli imezuiwa; 
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 (b) ikiwa mashtaka ya kosa lolote baada ya kuwa 
limefunguliwa ndani ya muda huo limetolea 
maamuzi bila mmiliki, meneja, mkodishwaji 
au nahodha kutiwa hatiani;  

 (c) ikiwa: 
 (i) jumla ya Shilingi za Tanzania sawa na 

Dola za Marekani elfu moja na mia 
tano inalipwa kwa Waziri kwa njia ya 
dhamana; au 

 (ii) dhamana ambayo, kwa maoni ya 
Waziri, inajitosheleza na ni kwa kiasi 
kisichopungua Shilingi za Tanzania 
sawa na Dola za Marekani elfu hamsini 
inatolewa kwa Waziri au kwa niaba ya 
nahodha au mmiliki;  

 (d) Baada ya mmiliki, meneja, mkodishwaji au 
nahodha kutiwa hatiani kwa kosa lolote, 
gharama au faini yoyote iliamriwa kulipwa na 
mtu huyo imelipwa; au 

 (e) amri ya kuachiwa imetolewa na mahakama au 
baraza liliorejewa chini ya Ibara ya 292 ya 
Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Sheria ya 
Bahari ya 1982 na dhamana yoyote au 
dhamana ya kifedha nyingine iliyoamriwa na 
mahakama au baraza hilo na kutangazwa. 

  (5) Waziri atarejesha kiasi chochote kilicholipwa 
kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (4)(c) au kuachia 
dhamana yoyote iliyowekwa: 

 (a) ikiwa hakuna shtaka la lolote la kosa chini ya 
kanuni ya 38, lililofunguliwa ndani ya muda 
wa siku saba kuanzia siku ambayo kiasi hicho 
cha fedha kililipwa; au 

 (b) ikiwa shtaka lililofunguliw ndani ya muda huo, 
limetolewa uamuzi bila mmiliki, meneja, 
mkodishwaji au nahodha kutiwa hatiani. 
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  (6) Endapo kiasi cha fedha kimelipwa, au dhamana 
imewekwa, na mtu yeyote kwamujibu wa kanuni ndogo 
ya (4)(c) na mmiliki, meneja, mkodishwaji au nahodha 
ametiwa hatiani kwa kosa lolot echini ya kanuni ya 38, 
kiasi cha fedha kilicholipwa au kiasi cha fedha kilicho 
chini ya dhamana kitatumika kama ifuatavyo: 

 (a) kwanza, kulipwa kwa gharama au matumizi 
yoyote yaliyoamriwa na mahakama kulipwa na 
mmiliki, meneja, mkodishwaji au nahodha; na 

 (b) baadaye, kulipa faini yoyote iliyoamriwa na 
mahakama na kiasi chochote kilichobaki 
kitalipwa kwa mtu wa kwanza aliyetajwa 

  
Wajibu wa 
mkuu wa 
bandari kutoa 
taarifa ya meli 
yenye upungufu 

 37. Mkuu wa bandari iliyopo Jamhuri ya 
Muungano ambaye anasababu za kuamini kuwa meli 
inakaribia kuingia au kutoka bandarini haijazingatia 
masharti ya Kanuni hizi atalitaarifu Shirika kuhusu suala 
hilo. 

  
 

SEHEMU YA KUMI 
MAKOSA NA ADHABU 

  
Makosa na 
adhabu 

 38.-(1) Mmiliki au nahodha: 
(a) anayejaribu kwenda, au tayari yupo baharini 

bila cheti halali cha IOPP au TZOPP; 
 (b) ambaye atashindwa kutunza hali ya meli na 

vifaa vyake; 
 (c) wa Meli ambayo sio ya Tanzania ambaye 

ataelekea baharini kutoka kwenye bandari ya 
Jamhuri ya Muungano bila ya Cheti cha IOPP; 

 (d) wa meli ya mafuta yenye uzito wa tani 5,000 
au zaidi ambaye atashindwa kuhakikisha kuwa 
meli hiyo ina mfumo wa kompyuta, mfumo wa 
nchi kavu wa uthabiti wa uharibifu na 
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programu ya mfumo wa muundo wa uimara; 
 (e) ambaye atashindwa kuhakikisha meli inakidhi 

masharti yanayohusiana na mazingira ya 
Sehemu ya Utangulizi na Sura ya Kwanza ya 
sehemu ya II-A, ya Kanuni za eneo la Ncha za 
Dunia, 

 anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 
isiyopungua Shilingi za Tanzania sawa na Dola za 
Marekani elfu moja au kifungo kisichozidi miezi sita au 
vyote. 

  (2) Mmiliki, meneja, mkodishwaji au nahodha wa 
meli ambaye: 

(a) anaondoka bandarini kabla ya kupewa cheti; 
 (b) anashindwa kutoa Kitabu cha Kumbukumbu za 

Mafuta; 
 (c) anamwaga katika bahari mafuta au 

mchanganyiko wa mafuta kutoka kwenye 
sehemu za mitambo ya meli; 

 (d) anamwaga mafuta au mchanganyiko wa 
mafuta kutoka eneo la mizigo ya meli ya 
kubeba mafuta; 

 (e) anabeba kwa wingi kama mzigo au kama 
farumi au kama mafuta ghafi ya kuendeshea 
meli yenye uzito zaidi ya kilo 900/m3, kwenye 
joto la 15°C, mafuta, tofauti na mafuta ghafi, 
yenye mzito zaidi ya kilo 900/ m3 kwenye joto 
la 15°C au mnato wa kinematic kwenye nyuzi 
50°C zaidi ya 180 mm2/s; au lami, na 
kumiminika kwake katika Eneo la Antarctic; 

 (f) anashindwa kuzingatia masharti ya kanuni 28 
na 29;  

 (g) anashindwa kuhakikisha kwamba meli ya 
mafuta ghafi yenye uzito wa tani 20,000 na 
zaidi iliyotengenezwa baada ya tarehe 1 Juni 
1982, imewekewa mfumo wa kusafisha 



Kanuni za Kuzuia Uchafuzi Utokanao na Mafuta 
Tangazo la Serikali Na. 382 (Linaendelea) 

58 
 

matangi ya mizigo kwa kutumia mafuta ghafi 
kwa uoshaji; 

 (h) anashindwa kuzingatia mahitaji ya Kanuni hizi 
kama zinavyotumika kwenye meli ambazo si 
meli za mafuta, za uzito wa Tani 400 na zaidi; 
na 

 (i) anashindwa kuandaa na kubeba mpango wa 
dharura wa kuzuia uchafuzi utokanao na 
mafuta kwenye meli ulioidhinishwa na Shirika, 

 anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 
isiyopungua Shilingi za Tanzania sawa na Dola za 
Marekani elfu moja au kifungo kisichozidi miezi sita au 
vyote. 

  (3) Mtu ambaye- 
(a) kwa makusudi anabadilisha cheti cha IOPP au 

TZOPP; 
 (b) kwa makusudi anaghushi cheti cha IOPP au 

TZOPP; 
 (c) kwa kujua au kwa uzembe anatoa taarifa za 

uongo kuhusiana na ukaguzi unaohitajika chini 
ya Kanuni hizi; 

 (d) akiwa na nia ya kudanganya, anatumia, 
anaazimisha, au anaruhusu, cheti cha IOPP au 
TZOPP kutumiwa na mtu mwingine; 

 (e) anashindwa kusalimisha cheti cha IOPP au 
TZOPP anapotakiwa kufanya hivyo, 

 anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 
isiyopungua Shilingi za Tanzania zinazolingana na Dola 
za Marekani elfu moja au kifungo kisichozidi miezi sita au 
vyote. 

  (4) Nahodha ambaye atashindwa kuthibitisha 
nakala ya Kitabu cha Kumbukumbu za Mafuta kama 
nakala ya nyaraka halisi anatenda kosa na akitiwa hatiani 
atawajibika kulipa faini isiyopungua Shilingi za Tanzania 
sawa na Dola za Marekani elfu moja au kifungo 
kisichozidi miezi sita au vyote. 
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Adhabu ya 
jumla 

 39. Mtu anayetenda kosa chini ya kanuni hizi, 
ambalo hakuna adhabu maalumu iliyotolewa akitiwa 
hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua Shilingi za 
Tanzania sawa na Dola za Marekani elfu moja au kifungo 
kwa kipindi kisichozidi miezi sita au vyote. 

  
SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Tathmini na 
ripoti 

 40.-(1) Msajili atafanya tathmini ya masharti ya 
udhibiti yaliyomo katika Kanuni hizi, ataandaa ripoti 
inayoainisha hitimisho la tathmini na atawasilisha ripoti 
hiyo kwa Waziri 

  (2) Ripoti ya kwanza itawasilishwa kwa Waziri 
ndani ya miaka mitano kuanzia tarehe ya kuchapishwa 
kwa Kanuni hizi. 

  (3) Ripoti zinazofuata zitawasilishwa kwa vipindi 
visivyozidi miaka mitano. 

  (4) Ripoti chini ya kanuni hii, hususan, 
 (a) itaweka malengo yanayokusudiwa kufikiwa na 

kifungu cha udhibiti kinachorejewa chini ya 
kanuni ndogo ya (1)(a); 

 (b) itatoa tathmini ya kiwango ambacho malengo 
hayo yatafikiwa; na 

 (c) itatathmini endapo malengo hayo bado 
yanatija, na ikiwa ndivyo, itatathmini kiwango 
ambacho yanaweza kufikiwa kwa njia nyingine 
ya kiudhibiti ambayo si ngumu. 

  
Ushughulikiaji 
wa malalamiko 
TS Na.  

338 la 2018 

 41. Mtu ambaye hajaridhika na uamuzi uliotolewa 
chini ya Kanuni hizi anaweza kuwasilisha malalamiko 
yake kwa Shirika kwa mujibu wa Kanuni za 
Ushughulikiaji wa Malalamiko za Shirika la Uwakala wa 
Meli Tanzania. 
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Kufutwa  
T.S Na. 
360 la 2012 

 42. Kanuni za Kuzuia Uchafuzi Utokanao na 
Mafuta za Mwaka 2012 zinafutwa. 
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 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA UCHUKUZI 
SHIRIKA LA WAKALA WA MELI TANZANIA 

 
____________ 

 
JEDWALI LA KWANZA 

___________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 12(3)) 
 

CHETI CHA KUZUIA UCHAFUZI UNAOTOKANA NA MAFUTA 
NCHINI TANZANIA 

 
Kimetolewa chini ya masharti ya kanuni ya 12 

 
………………………………. 

(Jina kamili la Mamlaka) 
Kimetolewa na …………………………. 

(Mtu mwenye mamlaka au Shirika lililohidhinishwa chini ya masharti ya 
Mkataba) 

 
Maelezo ya meli .......................................... 
..........................................(kwa namna nyingine maelezo ya meli yanaweza 
kuwekwa kwa ulalo kwenye sehemu ya kuandika) 
Jina la meli 
........................................................................................................................
.... 
Namba au 
herufi..............................................................................................................
...... 
Bandari ya Usajili 
................................................................................................................. 
Jumla ya tani 
....................................................................................................................... 
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Uzito wa meli (tani) .......................................... 
.................................................................. 
 
Namba ya IMO................................................ 
...................................................................... 
 
Aina ya meli: 
………………………………………………………………………………
. 
(Futa visivyohitajika) 
Meli ya mafuta/meli isiyokuwa ya mafuta yenye matangi ya mizigo chini 
Kanuni ya 2 (2) ya Kiambatisho I cha Mkataba/ meli tofauti na zilizotajwa 
hapo juu 

 
HII NI KUTHIBITISHA: 
1. Kwamba meli imekaguliwa kwa mujibu wa kanuni ya 9; na 
2. Kwamba ukaguzi unaonyesha kuwa muundo, mifumo ya vifaa, vifaa 
vya kuweka, mpangilio na nyenzo za meli na hali yake ni ya kuridhisha 
kwa hali zote na kwamba meli inazingatia mahitaji yanayotumika ya 
Kanuni hizi na Kiambatisho cha I cha Mkataba. 
 
Cheti hiki ni halali hadi........................................... 
.................................................. kulingana na ukaguzi kwa mujibu wa 
kanuni ya 9. 
   Kimetolewa na….................................................... 

 (Mahali cheti kilipotolewa) 
 

 
……………………………..   
 ………………………………………….. 
(Tarehe ya kutolewa)    (Sahihi ya afisa 
aliyeidhinishwa kutoa cheti) 
 
 (Lakiri au stempu ya mamlaka inayotoa cheti) 
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IDHINI KWA UKAGUZI WA MWAKA NA WA KATI 
 

HII NI KUTHIBITISHA kwamba katika ukaguzi unaohitajika kwa mjibu 
wa Kanuni hizi meli imezingatia masharti husika ya Mkataba: 
 
Ukaguzii wa kila mwaka:   Imesainiwa: 
................................... 
      (Sahihi ya afisa 
aliyeidhinishwa ipasavyo)  
      Mahali: .................................. 
      Tarehe: 
.......................................    

      (Muhuri/au stempu ya 
mamlaka) 
 
 
Ukaguzi wa Mwaka/wa kati:   Imesainiwa: 
................................... 
      (Sahihi ya afisa 
aliyeidhinishwa ipasavyo)  
      Mahali: 
................................... 
      Tarehe: 
....................................... 

      (Muhuri/au stempu ya 
mamlaka) 
 
Ukaguzi wa kila mwaka:   Imesainiwa: 
................................... 
      (Sahihi ya afisa 
aliyeidhinishwa ipasavyo)  
      Mahali: 
................................... 
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      Tarehe: 
....................................... 

 (Muhuri/au muhuri wa mamlaka, inavyofaa) 
 
 
UKAGUZI WA MWAKA/ WA KATI KWA MUJIBU WAKANUNI 
HIZI 
 
HII NI KUTHIBITISHA kwamba, katika ukaguzi wa kila mwaka au wa 
kati kwa mujibu wa Kanuni hizi na Mkataba, meli inazingatia masharti 
husika ya Mkataba: 
  

 Imesainiwa: ................................... 
 (Sahihi ya 
afisa 
aliyeidhinishw
a ipasavyo) 
Mahali: 
........................
........... 
Tarehe: 
........................
............... 

        (Lakiri au 
stempu wa mamlaka) 
 
IDHINI YA KUONGEZA MUDA WA CHETI IWAPO NI HALALI 

CHINI YA MIAKA 5  
 
Meli inazingatia masharti husika ya Mkataba, na Cheti hiki, kwa mujibu 
wa Kanuni hizi, kitakubaliwa kuwa halali 
hadi……………………………………………………… 
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Imesainiwa:................
................... 

(Sahihi ya 
afisa 
aliyeidhinishw
a ipasavyo)  
Mahali: 
........................
........... 
Tarehe: 
........................
............... 

        (Lakiri au 
stempu ya mamlaka) 
 
UTHIBITISHO PALE AMBAPO UKAGUZI WA UHUWISHAJI 
UMEZINGATIWA  
 
Meli inazingatia masharti husika ya Mkataba na Cheti hiki, kwa mujibu 
wa Kanuni hizi na Kiambatisho cha I cha Mkataba, kitakubaliwa kuwa 
halali hadi………………………………………. 
          
        
 Imesainiwa: ................................... 
      (Sahihi ya afisa 
aliyeidhinishwa ipasavyo)  

Mahali: 
........................
........... 
Tarehe: 
........................
............... 

        (Lakiri au stempu ya 
mamlaka) 
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IDHINI YA KUONGEZA UHALALI WA CHETI HADI KUFIKIA 
BANDARI YA UKAGUZI AU KWA KIPINDI CHA MSAMAHA. 

 
Cheti hiki, kwa mujibu wa Kanuni hizi na Kiambatisho cha I cha Mkataba, 
kitakubaliwa kuwa halali hadi ............................. ............... 
          
        
 Imesainiwa:................................... 
      (Sahihi ya afisa 
aliyeidhinishwa ipasavyo) 
        Mahali: 
................................... 

Tarehe: 
........................
............... 

        (Lakiri au 
stempu ya mamlaka) 

IRIDHINI YA KUPELEKA MBELE TAREHE YA MAADHIMISHO  
 
Kwa mujibu wa Kanuni hizi na Kiambatisho cha I cha Mkataba tarehe 
mpya ya kumbukumbu ni .................................... ............................ 
        Imesainiwa: 
.............................. 

(Sahihi ya 
afisa 
aliyeidhinishw
a ipasavyo) 
Mahali: 
........................
........... 
Tarehe: 
........................
............... 
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        (lakiri au 
stempu ya mamlaka) 
  
Kwa mujibu wa kanuni hizi na Kiambatisho cha I cha Mkataba tarehe 
mpya ya maadhimisho ni .................................. ....... 
        Imesainiwa: 
       
 ................................... 

 (Sahihi ya 
afisa 
aliyeidhinishw
a ipasavyo)  
Mahali: 
........................
........... 
Tarehe: 
........................
............... 

      (Muhuri/au muhuri wa 
mamlaka, inavyofaa) 

___________ 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA UCHUKUZI 
SHIRIKA LA WAKALA WA MELI TANZANIA 

 
 

____________ 
 

JEDWALI LA PILI 
___________ 

  
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 18(3)) 

 
Inatumika.Kwa meli zote za mafuta zenye 150 GT au zaidi na Meli zenye 
400 GT au zaidi 
 

KITABU CHA KUMBUKUMBU ZA MAFUTA 
 

SEHEMU YA KWANZA 
Uendeshaji wa nafasi ya mashine 

(Meli Zote) 
Jina la Meli: .......................................... .................................................. ... 
 
Namba au herufi tofauti: .......................................... .................................. 
 
Ukubwa wa Jumla wa tani : .......................................... 
................................. 
 
Kuanzia: ............................ hadi: 
............................................................................. 

_____________________________________ 
 

Zingatio: 
 
Kitabu cha kumbukumbu za Mafuta Sehemu ya kwanza kitatolewa kwa 
kila meli ya mafuta ya 150 GT na zaidi na kila meli ya 400 GT na zaidi, ili 
kuainisha sehemu ya shughuli za mitambo. Kwa meli zingine ambazo si 
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meli za mafuta za 150 GT na zaidi au meli za 400 GT na zaidi za mafuta, 
Kitabu cha kumbukumbu za Mafuta Sehemu ya II pia kitatolewa kwa ajili 
ya kurekodi shughuli husika za shehena au farumi. 
 
Utangulizi 
Kurasa zifuatazo za sehemu hii zinaonyesha orodha ya kina ya vitu vya 
shughuli za kimitambo ambavyo vitarekodiwa katika Kitabu cha 
Kumbukumbu ya Mafuta Sehemu ya I kwa mujibu wa kanuni ya 17 ya 
Kiambatisho cha I cha Mkataba wa Kimataifa wa Kuzuia Uchafuzi 
unaotokana na Meli wa Mwaka 1973, kama ilivyorekebishwa na Itifaki ya 
Mwaka 1978 (MARPOL 73/78). Vipengele vimeunganishwa katika 
sehemu za uendeshaji, ambapo kila kimoja kinaonyeshwa na msimbo wa 
herufi. 
 
Wakati wa kuingiza kumbukumbu katika Kitabu cha Kumbukumbu za 
Mafuta Sehemu ya I, tarehe, Msimbo wa Uendeshaji na namba ya bidhaa 
itaingizwa kwenye safu wima inayofaa na maelezo yanayohitajika 
yatarekodiwa kwa mpangilio katika nafasi zilizo wazi. Kila shughuli 
iliyokamilika itatiwa saini na kuandikiwa tarehe na afisa au maafisa 
wanaohusika. Mmiliki wa Meli atatia saini kila ukurasa uliokamilika. 
 
Kitabu cha Kumbukumbu za Mafuta Sehemu ya I kina marejeleo mengi ya 
wingi wa mafuta. Usahihi mdogo wa vifaa vya Kupima tangi, tofauti za 
joto na kushikamana kutaathiri usahihi wa usomaji huu. Maingizo katika 
Kitabu cha Kumbukumbu za Mafuta Sehemu ya I yatazingatiwa ipasavyo. 
 
Katika tukio la utoaji wa taarifa ya mafuta kwa bahati mbaya au mazingira 
mengine ya kipekee, mazingira na sababu za utoaji huo zitaingizwa katika 
Kitabu cha Kumbukumbu za Mafuta Sehemu ya I. Kushindwa kwa kifaa 
chochote cha kuchuja mafuta kuonyesha katika Kitabu Kitabu cha 
kumbukumbu za Mafuta Sehemu ya I. 
 
Maingizo katika Kitabu cha Kumbukumbu za Mafuta Sehemu ya I, kwa 
meli zilizo na Cheti cha IOPP, yatakuwa angalau kwa Kiingereza, 
Kifaransa au Kihispania. Pale ambapo maingizo hayo yapo katika lugha 
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rasmi ya nchi ambayo bendera yake ina haki ya kuperushwa, lugha hiyo 
itatumika wakati wa mgogoro au makosa ya kiuandishi. 
 
Kitabu cha Kumbukumbu za Mafuta Sehemu ya I kitawekwa mahali 
ambapo kinapatikana kwa urahisi kwa ukaguzi wakati wote, na isipokuwa 
kwa meli ambazo zinavutwa bila nahodha chini, kitawekwa kwenye meli. 
Kitabu hicho kitahifadhiwa kwa muda wa miaka mitatu baada ya 
kuingizwa kwa taarifa za mwisho. 
 
Mamlaka husika ya Serikali ya Mshiriki katika Mkataba inaweza kukagua 
Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya I kwenye meli yoyote ambayo 
Kiambatisho hiki kinatumika wakati meli iko kwenye bandari yake au 
vituo vya nje ya pwani na inaweza kutoa nakala ya ingizo lolote katika 
kitabu hicho. na inaweza kuhitaji naodha wa meli kuthibitisha kwamba 
nakala hiyo ni nakala ya kweli ya ingizo kama hilo. Nakala yoyote 
iliyofanywa hivyo ambayo imeidhinishwa na mkuu wa meli kama nakala 
halisi ya ingizo katika Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya I 
itakubaliwa katika shughuli zozote za kisheria kama ushahidi wa ukweli 
uliotajwa katika ingizo. Ukaguzi wa Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu 
ya I na uchukuaji wa nakala iliyoidhinishwa na mamlaka husika chini ya 
aya hii utafanywa haraka iwezekanavyo bila kusababisha meli kuchelewa 
kupita kiasi. 
 
ORODHA YA VITU VYA KUREKODIW 
 
A. Kuweka maji ndani ya farumi au kusafisha matangi ya mafuta; 
1. Kubainisha matangi yaliyowekewa maji. 
 
2.  Kama yalisafishwa mara ya mwisho yalipowekwa mafuta na, 
kama sivyo, aina ya mafuta ya mafuta yaliyobebwa awali. 
 
3. Mchakato wa kusafisha: 

(i) nafasi ya meli na muda wa kuanza na kukamilika kwa kusafisha; 
(ii) bainisha matangi ambayo njia moja au nyingine imetumika 

(kusafisha, kuanika, kusafisha kwa kemikali; aina na wingi wa 
kemikali zilizotumika, katika m3); 
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(iii) bainisha matangi ambayo maji ya kusafisha yalihamishiwa na kiasi 
katika m3. 

 
4. Kuweka maji ndani ya farumi: 
(a) nafasi ya meli na muda wa kuanza na kumaliza kuweka maji ndani 
ya farumi; 
(b) wingi wa wa maji ndani ya farumi ikiwa mantangi haijasafishwa, 
katika m3. 
 
B. Utoaji wa maji machafu ndani ya farumi au maji ya kusafisha 
kutoka kwenye matangi ya mafuta yaliyorejelewa chini ya Sehemu ya A 
5. Utambulisho wa matangi. 
6. Nafasi ya meli mwanzoni wakati wa utiririshaji. 
7.  Nafasi ya meli baada ya kukamilika kwa utiririshaji . 
8. Kasi ya meli wakati wa utiririshaji. 
9. Mbinu ya utiririshaji: 
(a) kupitia vifaa 15 ppm; 
(b) kwa vifaa vya kupokelea. 
 
10. Kiasi kilichotolewa, katika m3. 
 
C. Ukusanyaji, uhamisho na uondoshaji wa mabaki ya mafuta (mafuta 
machafu) 
11. Ukusanyaji wa mabaki ya mafuta (mafuta machafu) 
Kiasi cha mabaki ya mafuta (mafuta machafu)iliyohifadhiwa kwenye bodi. 
Kiasi kinapaswa kurekodiwa kila wiki*: (hii ina maana kwamba kiasi 
lazima kirekodiwe mara moja kwa wiki hata kama safari huchukua zaidi 
ya wiki moja): 
___________ 
* Kwa yale matangi yaliyoorodheshwa katika kipengele 3.1 cha Fomu A 
na B ya Nyongeza ya Cheti cha IOPP kinachotumika kwa mabaki ya 
mafuta (mafuta machafu) 

(i) utambulisho wa tanki 
(ii) uwezo wa matangi .......................................... ..................... m3 

(iii) jumla ya kiasi cha uhifadhi .......................................... ......... m3 
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(iv) wingi wa mabaki yaliyokusanywa kwa uendeshaji wa 
mwongozo ........................ m3 

(Mwendeshaji ameanzisha ukusanyaji wa Mwongozo iwapo mabaki ya 
mafuta (mafuta machafu) yataamishiwa kwenye mabaki ya mafuta ya 
matangi ya kushikilia. 
 
12. Njia za uhamisho au uondoshaji wa mabaki ya mafuta (mafuta 
machafu). 
Ainisha kiasi cha mabaki ya mafuta yaliyohamishwa au kuondoshwa, 
matangi yaliyotupu na kiasi cha mafuta iliyohifadhiwa katika m3: 
(a) kwa vifaa vinavyotumika kupokelea mafuta (tambua bandari) *; 
 
* Naodha wa meli anapaswa kupata kutoka kwa mwendeshaji wa 
vinavyotumika kupokelea mafuta, ambavyo ni pamoja na mashua na lori 
za tanki, risiti au cheti kinachoelezea idadi ya kuosha matangi, kuweka 
maji kwenye farumi chafu, mabaki au mchanganyiko wa mafuta 
uliohamishwa, pamoja na tarehe ya uhamishaji. Risiti au cheti hiki, ikiwa 
kimeambatishwa kwenye Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya I, 
kinaweza kumsaidia naodha wa meli kuthibitisha kwamba meli 
haikuhusika katika tukio la madai ya uchafuzi wa mazingira. Risiti au 
cheti kinapaswa kuwekwa pamoja na Kitabu cha Rekodi ya Mafuta 
Sehemu ya I. 
 
(b) kwa tangi nyingine (nyingine) (zinaonyesha matangi na kiasi cha 
matangi); 
(c) kuchomwa moto (onyesha muda wote wa operesheni); 
(d)  njia nyingine (bainisha ipi. 
 
D. Utiririshaji usio wa moja kwa moja, kuhamisha au uondoshaji 
vinginevyo maji machafu ambayo yamekusanyika katika nafasi za 
mashine. 
13. Kiasi kilichotiririshwa, kuhamishwa au kuondoshwa, katika m3.* 
___________ 
* Katika kesi ya kumwagika au utupaji wa maji machafu kutoka kwenye 
tanki za kushikilia, utambulisho wa hali na uwezo wa tanki za kushikilia 
na kiasi kinachohifadhiwa kwenye tanki. 
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14. Wakati wa utiririshaji, uhamisho au uondoshaji(kuanza na kuacha). 
15. Njia ya utiririshaji, uhamisho, au uondoshaji : 

(a) kupitia vifaa vya 15 ppm (elezea nafasi mwanzo na 
mwisho); 

(b)  kwa vifaa vya kupokelea mafuta (bainisha bandari) *; 
 

* Naodha wa meli anapaswa kupata kutoka kwa mwendeshaji wa 
vinavyotumika kupokelea mafuta, ambavyo ni pamoja na mashua na lori 
za tanki, risiti au cheti kinachoelezea idadi ya kuosha matangi, kuweka 
maji kwenye farumi chafu, mabaki au mchanganyiko wa mafuta 
uliohamishwa, pamoja na tarehe ya uhamishaji. Risiti au cheti hiki, ikiwa 
kimeambatishwa kwenye Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya I, 
kinaweza kumsaidia naodha wa meli kuthibitisha kwamba meli 
haikuhusika katika tukio la madai ya uchafuzi wa mazingira. Risiti au 
cheti kinapaswa kuwekwa pamoja na Kitabu cha Rekodi ya Mafuta 
Sehemu ya I. 
 

(c) kupitia vifaa vya 15 ppm (elezea nafasi mwanzo na 
mwisho); 

(d) kutengenezea tanki au tanki ya kushikilia au mizinga 
mingine (onyesha mizinga); hali ya wingi iliyohifadhiwa 
kwenye mizinga, katika m3). 

 
E. Kuanza kiotomatiki utiririshaji wa maji kupita kiasi, 
kuhamisha au kuondosha vinginevyo maji ya machafu ambayo 
yamejilimbikiza kwenye nafasi za mashine. 
16. Wakati na nafasi ya meli ambayo mfumo umewekwa katika hali ya 
moja kwa moja ya uendeshaji kwa ajili ya kutolewa nje ya bahari, kupitia 
vifaa vya 15 ppm. 
17.  Wakati ambapo mfumo umewekwa katika hali ya operesheni ya 
kiotomatiki kwa kuhamisha maji ya machafukwenye tangi la kushikilia 
(bainisha tangi). 
18.  Wakati ambapo mfumo umewekwa katika uendeshaji wa 
mwongozo. 
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F.  Hali ya vifaa vya kuchuja mafuta 
19. Wakati wa kushindwa kwa mfumo (* Hali ya kifaa cha kuchuja 
mafuta inashughulikia pia kengele na vifaa vya kusimamisha kiotomatiki, 
ikiwa inatumika.) 
20. Wakati mfumo umeanza kufanya kazi. 
21. Sababu za kushindwa. 
 
G. Utiririshaji wa ajali au wa kipekee wa mafuta 
22. Wakati wa kutokea. 
23.  Mahali au nafasi ya meli wakati wa kutokea. 
24. Makadirio ya kiasi na aina ya mafuta. 
25. Mazingira ya utiririshaji au sehemu ya kutolea mafuta, sababu na 
maelezo ya jumla. 
 
H.  Ujazaji wa ghala la fueli au mafuta ya kulainisha kwa wingi 
26. Kujaza ghala la fueli: 
(a) Mahali pa kujaza ghala la fueli. 
(b) Wakati wa ujazaji wa ghala la fueli. 
(c) Aina na kiasi cha mafuta na utambulisho wa tangi (bainisha idadi 
ya iliyoongezwa, katika tani na kiasi kilichopo kwenye tangi). 
(d) Aina na kiasi cha mafuta ya kulainisha na utambulisho wa tanki 
(bainisha idadi ya iliyoongezwa, katika tani na kiasi kilichopo kwenye 
tangi) 
 
I. Taratibu za ziada za uendeshaji na maoni ya jumla 
Jina la meli ................................................... .......................................... 
Namba au herufi tofauti ……………………………………… 
..................... 
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OPERESHENI ZA KUJAZA MAJI / MIZINGO KATIKA FARUMI ZA 
MELI ZA MAFUTA 

 
Tare
he 

Kanuni 
(herufi) 

Kipengee 
(namba) 

Rekodi ya shughuli/saini ya 
afisa anayehusika 

        
        
        
        
        
        
        
        
        

  
Saini ya nahodha …………………………………………… ................ 
 
KITABU CHA KUMBUKUMBU ZA MAFUTA 
 
SEHEMU YA II - Mizigo / Kuweka maji ndani ya farumi  
 
(Matangi ya mafuta) 
Jina la Meli: .......................................... .......................................... 
 
Namba tofauti 
au barua: .......................................... .......................................... 
 
Jumla ya tani: .......................................... ..................................... 
Kipindi kutoka: .............. hadi: ............................... ..................................... 
 
Zingatio: 
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Kila meli ya mafuta yenye uzito wa tani 150 na zaidi itapewa Kitabu cha 
Rekodi ya Mafuta Sehemu ya II ili kurekodi shughuli husika za 
shehena/ballast. Meli kama hiyo pia itapewa Kitabu cha Rekodi ya Mafuta 
Sehemu ya I ili kurekodi shughuli za anga za mashine husika. 
 
Jina la Meli ............................................. ......................................... 
 
Namba au herufi tofauti .......................................... ................... 
  

MUONEKANO WA MPANGO WA MIZIGO NA TANGI  
(itakamilishwa kwenye bodi) 

 
 
Utangulizi 
Kurasa zifuatazo za sehemu hii zinaonyesha orodha ya kina ya bidhaa za 
shughuli za shehena na farumi ambazo, inapofaa, zitarekodiwa katika 
Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya II kwa mujibu wa kanuni ya 36 
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ya Kiambatisho I cha Mkataba wa Kimataifa wa Kuzuia Uchafuzi. Kutoka 
kwenye Meli ya Mwaka 1973, kama ilivyorekebishwa na Itifaki ya Mwaka 
1978 inayohusiana na hayo (MARPOL 73/78). Vipengee vimeunganishwa 
katika sehemu ya uendeshaji, ambayo kila moja inaonyeshwa na kanuni. 
Wakati wa kufanya maingizo katika Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu 
ya II, tarehe, msimbo wa uendeshaji na namba ya bidhaa itawekwa 
kwenye safu wima na maelezo yanayohitajika yatarekodiwa kwa 
mpangilio katika nafasi zilizo wazi. Kila operesheni iliyokamilishwa 
itatiwa saini na tarehe afisa au maafisa wanaosimamia. Kila ukurasa 
uliokamilishwa utasainiwa na naodha wa meli. 
Kwa upande wa meli za mafuta zinazofanya biashara mahususi kwa 
mujibu wa kanuni ya 2.5 ya Kiambatisho I cha MARPOL 73/78, ingizo 
katika Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya II litaidhinishwa na 
mamlaka husika ya Jimbo la bandari* 
 
* Sentensi hii inapaswa kuingizwa tu kwa Kitabu cha Rekodi ya Mafuta ya 
meli ya mafuta inayofanya biashara maalumu. 
 
Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya II-kina marejeo mengi ya 
mafuta. Usahihi mdogo wa vifaa vya Kupima tank, tofauti za joto na 
kushikamana kutaathiri usahihi wa usomaji huu. Maingizo katika Kitabu 
cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya II yanapaswa kuzingatiwa ipasavyo. 
 
Pale amabapo utiririshaji wa mafuta kwa ajali au sababu nyingine ya 
kipekee, taarifa itatolewa katika Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya 
II ya hali ya, na sababu za, utiririshaji .Kushindwa kwa mfumo wowote wa 
ufuatiliaji na udhibiti wa utiririshaji wa mafuta kutabainishwa katika 
Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya II. 
 
Maingizo katika Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya II, kwa meli 
zilizo na Cheti cha IOPP, yatakuwa kwa lugha ya Kiingereza, Kifaransa au 
Kihispania. Endapo maingizo katika lugha rasmi ya Nchi ambayo bendera 
yake ina haki ya kupepea pia yanatumiwa, hii itatumika iwapo kutatokea 
mzozo au hitilafu. 
 



Kanuni za Kuzuia Uchafuzi Utokanao na Mafuta 
Tangazo la Serikali Na. 382 (Linaendelea) 

78 
 

Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya II kitawekwa mahali ambapo 
kinapatikana kwa urahisi kwa ajili ukaguzi wakati wote unaofaa na, 
isipokuwa katika mazingira ya Meli zisizo na rubani zinazovutwa, 
zitawekwa kwenye Meli. Kitahifadhiwa kwa muda wa miaka mitatu baada 
ya kuingia kwa mwisho kufanywa. 
 
Mamlaka husika ya Serikali ya Mshirika wa Mkataba inaweza kukagua 
Kitabu cha Rekodi za Mafuta Sehemu ya II kwenye Meli yoyote ambayo 
Kiambatisho hiki kinatumika wakati meli iko bandarini au vituo vya 
baharini na inaweza kutoa nakala ya kiingilio chochote katika kitabu 
hicho. na inaweza kumtaka naodha wa Meli athibitishe kwamba nakala 
hiyo ni nakala halisi ya ingizo hilo. Nakala yoyote iliyofanywa hivyo 
ambayo imethibitishwa na naodha wa Meli kama nakala halisi ya ingizo 
katika Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya II itakubalika katika 
shughuli zozote za kisheria kama ushahidi wa ukweli uliotajwa kwenye 
ingizo. Ukaguzi wa Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya II na 
uchukuaji wa nakala iliyoidhinishwa na mamlaka husika chini ya aya hii 
utafanywa haraka iwezekanavyo bila kusababisha meli kuchelewa kupita 
kiasi. 
 
ORODHA YA VITU VYA KUREKODIWA 
 
(A) Upakiaji wa shehena ya mafuta 
1. Mahali pa kupakia. 
2. Aina ya mafuta yaliyopakiwa na utambulisho wa matangi. 
3. Jumla ya kiasi cha mafuta kilichopakiwa (elezea kiasi 
kilichoongezwa, katika m3 saa 15oC na kiasi cha jumla cha mafuta ya 
jumla ya matangi katika m3). 
 
(B) Uhamisho wa ndani wa shehena ya mafuta wakati wa safari 
4.  Utambulisho wa mantangi: 
(a) kutoka: 
(b) kwa: (elezea kiasi kilichoongezwa, katika m3 saa 15oC na maudhui 
ya jumla ya matangi katika m3). 
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5.  Je, tanki kwenye kipengele cha 4.1 lilimwagwa mafuta? (Ikiwa 
sivyo, elezea kiasi kilichoongezwa , katika m3.) 
 
(C) Upakuaji wa shehena ya mafuta 
6. Mahali pa kupakua. 
7. Utambulisho wa tanki zilizopakuliwa. 
8. Je, tangi ilimwagika? (Ikiwa sivyo, idadi ya serikali imebaki, 
katika m3.) 
 
(D) Kuosha mafuta ghafi (gari la mafuta la NG'OMBE pekee) 
(Itakamilika kwa kila tanki kuwa mafuta ghafi kuoshwa) 
9.  Bandari pale ambapo uoshaji wa mafuta yasiyosafishwa ulifanyika 
au nafasi ya meli ikiwa ilifanywa kati ya bandari mbili za kutokwa. 
 
10. Utambulisho wa tangi zilizooshwa* 
 
* Wakati tanki la mtu binafsi lina mashine nyingi kuliko zinazoweza 
kuendeshwa kwa wakati mmoja, kama ilivyofafanuliwa katika Mwongozo 
wa Uendeshaji na Vifaa, basi sehemu inayooshwa kwa mafuta ghafi 
inapaswa kutambuliwa, k.m. No.2 kituo, sehemu ya mbele. 
 
11. Idadi ya mashine zinazotumika. 
12. Wakati wa kuanza kuosha. 
13. Muundo wa kuosha umetumika.* 
 
* Kwa mujibu wa Mwongozo wa Uendeshaji na Vifaa, ingiza njia ya hatua 
moja au  nyingi ya kuosha inatumika. Ikiwa njia ya hatua nyingi itatumika, 
toa safu wima iliyofunikwa na mashine na idadi ya mara ambazo safu 
inafunikwa kwa hatua hiyo mahususi ya programu. 
14.  Shinikizo la mstari wa kuosha. 
15. Kuosha wakati kulikamilishwa au kusimamishwa. 
16. Elezea njia iliyoanzisha tangi hilo ilikuwa (ilikuwa) kavu. 
17. Maoni.*(* Ikiwa programu zilizotolewa katika Mwongozo wa 
Uendeshaji na Vifaa hazifuatwi, basi sababu lazima zitolewe chini ya 
Maoni). 
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(E) Ufungaji wa matangi ya mizigo 
18.  Nafasi ya meli mwanzoni na mwisho wa kusawazisha. 
19.  Mchakato wa kusawazisha: 
(c) utambulisho wa tangi la kweka maji ndani ya farumi; 
(d) wakati wa kuanza na mwisho; na 
(Ni) kiasi cha maji ndani ya farumi yaliyopokelewa. Onyesha jumla ya 
wingi wa maji ndani ya farumi kwa kila tangi inayohusika katika 
uendeshaji, katika m3. 
 
(F) Kusafisha maji ndani ya matangi ya farumi(meli za CBT pekee) 
20. Utambulisho wa matangi zilizopigwa mpira. 
21. Nafasi ya meli wakati maji yaliyokusudiwa kusafishwa, au farumi 
ya bandari ilipelekwa kwenye tanki/matangi safi. 
22. Nafasi ya meli wakati pampu laini zinasukumwa hadi kwenye tanki 
la mteremko. 
23. Kiasi cha maji ya mafuta ambayo, baada ya kusafishwa, 
kuhamishiwa kwenye tanki za mteremko au tanki za mizigo ambamo 
mteremko huhifadhiwa hapo awali (tambua tanki). Jimbo jumla ya wingi, 
katika m3. 
24. Nafasi ya meli wakati maji ya ziada ya farumi yaliyochukuliwa 
kwenye tanki safi la farumi. 
25.Nafasi ya meli wakati vali zinazotenganisha tanki safi za farumi kutoka 
kwenye mizigo na mistari ya zilifungwa. 
26. Kiasi cha farumi safi iliyochukuliwa kwenye ubao, katika m3. 
 
(G) Usafishaji wa matangi ya mizigo 
27. Utambulisho wa matangi yaliyosafishwa. 
28. Bandari au nafasi ya meli. 
29.  Muda wa kusafisha. 
30. Mbinu ya kusafisha.(* Kufua kwa mikono, kuosha mashine na/au 
kusafisha kemikali. Mahali paliposafishwa kwa kemikali, kemikali 
inayohusika na kiasi kinachotumika kinapaswa kutajwa.) 
31. Uoshaji wa tangi huhamishwa kwa: 
(a) vifaa vya mapokezi (bainisha bandari na kiasi kwa m3) *; na 
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* Naodha wa meli anapaswa kupata kutoka kwa mwendeshaji wa 
vinavyotumika kupokelea mafuta, ambavyo ni pamoja na mashua na lori 
za tanki, risiti au cheti kinachoelezea idadi ya kuosha matangi, kuweka 
maji kwenye farumi chafu, mabaki au mchanganyiko wa mafuta 
uliohamishwa, pamoja na tarehe ya uhamishaji. Risiti au cheti hiki, ikiwa 
kimeambatishwa kwenye Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya II, 
kinaweza kumsaidia naodha wa meli kuthibitisha kwamba meli 
haikuhusika katika tukio la madai ya uchafuzi wa mazingira. Risiti au 
cheti kinapaswa kuwekwa pamoja na Kitabu cha Rekodi ya Mafuta 
Sehemu ya II. 
(b) tangi au tanki za mizigo zilizoteuliwa kama sloptank (tambua 
mizinga); kiasi cha hali 
    kuhamishwa na wingi wa jumla, katika m3). 
 
(H) Utoaji wa ballast chafu 
32. Utambulisho wa tank(s). 
33.  Wakati na nafasi ya meli mwanzoni mwa kutokwa baharini. 
34. Wakati na nafasi ya meli juu ya kukamilika kwa kutokwa baharini. 
35.  Kiasi kilichotolewa baharini, katika m3. 
36. Kasi ya meli wakati wa kusafirisha. 
37.  Je! mfumo wa ufuatiliaji na udhibiti wa kutokwa ulikuwa ukifanya 
kazi wakati wa kutokwa? 
38. Je, ukaguzi wa mara kwa mara uliwekwa kwenye uchafu na uso wa 
maji katika eneo la utiririshaji? 
39. Kiasi cha maji ya mafuta yanayohamishwa hadi kwenye tanki za 
miteremko (tambua tanki za mteremko). Taja jumla ya wingi, katika m3. 
40. Imetumwa kwenye vifaa vya mapokezi vya ufuo (tambua bandari 
na kiasi kinachohusika, katika m3).* 
* Naodha wa meli anapaswa kupata kutoka kwa mwendeshaji wa 
vinavyotumika kupokelea mafuta, ambavyo ni pamoja na mashua na lori 
za tanki, risiti au cheti kinachoelezea idadi ya kuosha matangi, kuweka 
maji kwenye farumi chafu, mabaki au mchanganyiko wa mafuta 
uliohamishwa, pamoja na tarehe ya uhamishaji. Risiti au cheti hiki, ikiwa 
kimeambatishwa kwenye Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya II, 
kinaweza kumsaidia naodha wa meli kuthibitisha kwamba meli 
haikuhusika katika tukio la madai ya uchafuzi wa mazingira. Risiti au 
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cheti kinapaswa kuwekwa pamoja na Kitabu cha Rekodi ya Mafuta 
Sehemu ya II. 
 
(I) Kutiririsha maji kutoka kwenye matangi ya miteremko kwenda 
baharini 
41. Bainisha wa matangi ya mteremko. 
42. Muda wa kutulia kutoka mara ya mara ya mwisho mafuta 
yalipotiririshwa. 
43. Wakati wa kutulia kutoka wakati wa mwisho wa utiririshaji. 
44. Kiasi ambacho kimeachwa tupu kwenye tangi ili kuwe na nafasi ya 
kioevu kwenye tanki na nafasi ya meli mwanzoni mwa utiririshaji. 
45. Kiasi ambacho kimeachwa tupu kwenye tangi ili kuwe na nafasi ya 
kioevu kwenye tanki kwa ajili ya utiririshaji. 
46. Utiririshaji mkubwa wa wanzoni mwa kutokwa katika m3 na 
kiwango cha utiririshaji, katika m3 / saa. 
47. Utiririshaji wa kiasi cha mwisho wingi kilichotolewa, katika m3 na 
kiwango cha kutokwa, katika m3 / saa. 
48. Muda na nafasi ya meli juu ya kukamilika kwa kutokwa. 
50. Uwekaji wa kiolesura cha mafuta/maji unapokamilika utiririshaji, 
kwa mita. 
51.  Kasi ya meli wakati wa safari. 
52. Je! mfumo wa ufuatiliaji na udhibiti wa utiririshaji ulikuwa 
ukifanya kazi wakati wa utiririshaji? 
53. Thibitisha kuwa vali zote zinazotumika katika mfumo wa 
mabomba ya meli zimefungwa 
 kukamilika kwa kutokwa kutoka kwa mizinga ya mteremko. 
 
(J) Ukusanyaji, uhamisho na uondoshaji wa mabaki na mchanganyiko 
wa mafuta ambao haujashughulikiwa vinginevyo 
54. Bainisha matangi 
55. Kiasi kilichohamishwa au kuondoshwa kutoka kwa kila tanki. 
(Taja kiasi kilichobaki, katika m3.) 
56. Njia ya uhamishaji au uondoshaji. 
 
(a) ovyo kwa vifaa vya mapokezi (tambua bandari na kiasi 
kinachohusika); * 
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________ 
* Naodha wa meli anapaswa kupata kutoka kwa mwendeshaji wa 
vinavyotumika kupokelea mafuta, ambavyo ni pamoja na mashua na lori 
za tanki, risiti au cheti kinachoelezea idadi ya kuosha matangi, kuweka 
maji kwenye farumi chafu, mabaki au mchanganyiko wa mafuta 
uliohamishwa, pamoja na tarehe ya uhamishaji. Risiti au cheti hiki, ikiwa 
kimeambatishwa kwenye Kitabu cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya II, 
kinaweza kumsaidia naodha wa meli kuthibitisha kwamba meli 
haikuhusika katika tukio la madai ya uchafuzi wa mazingira. Risiti au 
cheti kinapaswa kuwekwa pamoja na Kitabu cha Rekodi ya Mafuta 
Sehemu ya II. 
 
(b) iliyochanganywa na mizigo (wingi wa serikali); 
(c) kuhamishwa hadi au kutoka matangi mengine ikijumuisha 
uhamishaji kutoka kwa mabaki ya mafuta ya anga (mafuta machafu) na 
matangi ya maji yenye mafuta mengi (tambua matangi); kiasi cha hali 
kilichohamishwa na jumla ya wingi kwenye tanki (ma) m3); na 
(d) njia nyingine (eleza ipi); eleza kiasi kilichoondoshwa katika m3. 
 
(K) Utiririshaji wa farumi safi iliyo kwenye matangi ya mizigo 
57. Nafasi ya meli mwanzoni mwa farumi safi. 
58.  Bainisha matangi ya kutiririsha. 
59. Je tanki lilikuwa tupu lilipokamilika? 
60.  Nafasi ya meli kukamilika ikiwa ni tofauti na 58. 
61. Je, ukaguzi wa mara kwa mara uliwekwa kwenye uchafu na uso wa 
maji katika eneo la utiririshaji? 
 
(L) Utiririshaji wa farumi kutoka tangi safi za farumi zilizo tengwa 
(meli za CBT pekee) 
62. Utambulisho wa tanki zilizofanyiwa utiririshaji. 
63. Muda na nafasi ya meli mwanzoni mwa utiririshaji wa farumi safi 
ndani ya bahari. 
64. Muda na nafasi ya meli wakati wa kukamilika kwa kutokwa 
baharini. 
65. Kiasi cha utiririshaji katika m3: 

(a) ndani ya bahari; au 
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(b) kwa kituo cha mapokezi (tambua bandari).* 
 
* Nahodha wa meli wanapaswa kupata kutoka kwa waendeshaji wa vituo 
vya mapokezi, ambavyo ni pamoja na majahazi na lori za tanki, risiti au 
cheti kinachoelezea wingi au uoshaji wa tanki, farumi chafu, mabaki au 
mchanganyiko wa mafuta uliohamishwa, pamoja na muda na tarehe au 
uhamisho. Risiti au cheti hiki, ikiwa kimeambatishwa kwenye Kitabu cha 
Kumbukumbu za Mafuta Sehemu ya II, kinaweza kumsaidia nahodha wa 
meli kuthibitisha kwamba meli yake haikuhusika katika tukio linalodaiwa 
kuwa la uchafuzi. Risiti au cheti kinapaswa kuwekwa pamoja na Kitabu 
cha Rekodi ya Mafuta Sehemu ya II. 
66. Je! Kulikuwa na dalili yoyote ya uchafuzi wa mafuta katika maji ya 
farumi kabla au wakati wa utiririshaji katika bahari? 
67. Je, utiririshaji uliratibiwa na mita ya mafuta? 
68. Muda na nafasi ya meli wakati vali zinazotenganisha matangi ya 
farumi safi kutoka kwa shehena na njia zilifungwa baada ya kukamilisha 
urejeshaji maji katika farumi. 
 
(M) Hali ya mfumo wa ufuatiliaji na udhibiti wa utiririshaji wa 
mafuta 
69. Wakati wa kushindwa kwa mfumo. 
70. Wakati mfumo unafanya kazi. 
71. Sababu za kushindwa. 
 
(N) Utiririshaji wa mafuta bila nia au wakipee  
72. Wakati ambao utiririshaji ulitokea. 
73. Bandari au nafasi ya meli wakati wa kutokea. 
74. makadirio ya Kiasi katika m3, na aina ya mafuta. 
75.  Hali ya utiririshaji au utoaji, sababu na maneno ya jumla. 
 
(O) Taratibu za ziada za uendeshaji na maoni ya jumla 
 

MATANKI YANAYOJIHUSISHA NA BIASHARA MAALUM 
 
(P) Upakiaji wa maji ya farumi 
76.  Utambulisho wa tangi la farumi. 
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77.  Nafasi ya meli wakati wa upakiaji wa farumi. 
78.  Jumla ya kiasi cha farumi kilichojazwa kwa mita za ujazo. 
79. Maoni. 
 
(Q) Ugawaji upya wa maji ya Farumi ndani ya meli 
80. Sababu ya ugawaji upya 
 
(R) Utiririshaji wa wa maji ya farumi kwenye kituo cha mapokezi 
81. Bandari ambapo maji ya farumi yaritiririshwa. 
82.  Jina au nafasi ya kituo cha mapokezi. 
83. Jumla ya kiasi cha maji ya farumi yaliyotiririshwa katika mita za 
ujazo. 
84. Tarehe, saini na stempu ya afisa wa mamlaka ya bandari. 
 
Jina la meli.......................................... .............................................. 
 
Namba au herufi ya kipekee .......................................... ............................ 
 

UENDESHAJI WA FARUMI NA MIZIGO (MELI ZA MAFUTA) 
 

Tarehe Msimbo(herufu) Kipengere 
(Namba) 

Kumbukumbu za 
uendeshaji au saini ya 
afisa mfawidhi 

    

    

   Saini ya 
nahoza...................... 

 
 
 
Dodoma,                         MAKAME M. MBARAWA 
     3 Mei, 2024                                          Waziri wa Uchukuzi 


